Giúp đàn cá bột nhà em với???

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi legiadai, 11/10/07.

1. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em vừa vô tình lai được giữa HK(hồng két) và LH.cá mái đẻ được khoảng tầm 30 baby(ít quá:( .Chắc tại vì lứa đầu).Hôm nay đàn cá bột đã được 5 ngày chúng bắt đầu bơi lội linh tinh khắp bể(1 vài con bị hút vào máy lọc rồi :(( ). EM xin các bác y' kiến là có nên tắt máy lọc để dùng sủi hay ko và nên điều chỉnh máy sưởi ở nhiệt độ bao nhiêu thì vừa??? `.Em con nghe người ta nói là nên tách cá bố và mẹ ra,hiện em đã tách cá bố còn cá mẹ thì vẫn để nguyên để nuôi con, làm như vậy có được ko ạ????Mong các bác cho ý kiến để em bảo tồn đàn cá lai này.Cảm ơn các bác trc' nhá

2. WaterWorld999

WaterWorld999 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên tắt máy lọc đi, nhiệt độ thì vào khoảng 26-30độ là okie. cho Oxy thổi đều, sau 2-3 ngày biết bơi cho cá con ăn đc rồi.

3. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    la hán + hồng két là loài ăn tạp
    Niếu bạn muốn bảo tồn đàn cá.Sau khi cá con bơi lội được 2 ngày thì tách bố mẹ ra. Nên để suởi khoảng 28 -30 độ để tránh bị nấm.Bạn có thể ra hiệu thuốc tây mua chai thuốc xanh methylen nhỏ liều lượng 1 giọt / 10 lít để sát trùng.Và sủi khí.tuyết đối ko bật bộ lọc

Bạn có thể nghiên cứu cách làm lọc vi sinh

Chúc bạn có 1 bầy cá lai đẹp

4. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi,

Nếu cá đã nở và bơi rồi thì bạn không nên cho bất kỳ thuốc gì vào hồ. Cá nó bơi được tức là môi trường nước đã phù hợp với nó, không cần sưởi gì gì cả. Máy lọc bạn có thể tắt đi và siêng thay nước (mỗi lần thay 1/10 hay 1/20), để cái oxy là được rồi. Khi tui nó bơi được rồi thì cho một ít bobo vào cho tụi nó xực cho mau lớn.

La hán là một loài dể nuôi, dể đẻ nhưng lên đầu hay không mới là chuyện khó :D

Chúc bạn có bầy cá đẹp.
    Thân,
    Kitax

5. StevenHoang

Thích đã nhận:
    0
    Bạn dòm lại đi. Him ở Ha Noi chứ ko phải ở SG nắng đổ lửa đâu. cá con mà bị nấm thì coi như tiêu. Bạn nói ko cần sưởi .. =P~ Vậy ng ta dùng sưởi làm j ngay cả với cá lớn.

tác dụng của sưởi :
    + hạn chế nấm , kí sinh trùng.
    + kick thích cá phát triển nhất là cá con
    Thân

6. legiadai

Thích đã nhận:
    4
    cảm ơn các bác đã giúp đỡ!!! đàn cá em đã được 1 tuần kể từ ngày đẻ chúng đã bắt đầu bơi lội nhưng ko phải bơi quanh bể mà chỉ bơi quanh quẩn ở góc bể(nơi mà cá mẹ đã tha chúng nó đến đấy). Cứ mỗi lần có con nào bơi xa chỗ đấy là con cá mẹ lại tha về ngay.Cho em hỏi luôn là đến hôm nay đã tách cá mẹ ra được chưa và cho đàn cá con ăn j`(hiện giờ em vẫn cho ăn trứng luộc và chuẩn bị tập cho ăn trùn huyết).Ở ngoài HN này làm j` co bobo mà cho ăn hả bác.

7. StevenHoang

Thích đã nhận:
    0
    cá cỡ khoảng 7 ngày bạn có thể lấy Tăn bột của la hán ( XO,...) Nghiền mịn rồi lấy tay bỏ vào. Nên nhớ dùng tay đẩy cho bột Tăn chìm xuống.Cá con ko ngoi lên mặt nước mà ăn đâu

8. legiadai

Thích đã nhận:
    4
    cảm ơn anh nhìu nhưng Tăn bột la j` vậy anh???????????/:confused: :confused:

9. StevenHoang

Thích đã nhận:
    0
    Chài. Bạn cứ ra ngoài tiệm hỏi JBL ( dành cho cá nhỏ ) khoảng 70k/lọ . Cá lớn chút có thể cho ăn trùn chỉ.Nhưng phải rửa sạch nhá

Cá con em nên cho ăn 3h/lần ( sưởi khoảng 28-30 độ ) .Nên siêng thay nước cho nó( thay 30-50% thôi nhá.Lấy cái ly nước múc ra xem có cá ko thì đổ.Anh toàn nuôi cá bột bằng thau nhựa ko ah :) )

10. legiadai

Thích đã nhận:
    4
    chài hơi đắt nhưng hok sao? hiện h em khó thay nc' lắm vì chúng nó cứ bơi lung tung hoài mà bể em lại to nữa(80x40x60) mỗi lần thay là mệt lắm.Mà bây h ở ngoài HN cũng chưa lạnh lắm vậy để sưởi ở 28oC được ko anh?Em cảm ơn

11. StevenHoang

Thích đã nhận:
    0
    Niếu em có nhiệt kế thì xem thử niếu nhiệt đo > 26 độ thì Ok ko cần để sưởi.Nhưng mua 1 cái 35K phòng hờ :D:D

Cá con với số lượng khoảng 30 iem thì em nên cho nó vào 1 cái chậu nhỏ hoặc mua cái bình tròn bán kính 25cm ý. Cá con ko có khả năng săn mồi đâu.Mà bản năng ăn mồi của chúng theo đàn Hồ em lớn quá cá con sẽ bơi lung tung.Con nào bơi loạn xạ ko theo đàn thì coi như nhịn đói ko thể tìm thức ăn.vả lại thay nước lại là 1 vấn đề.

70K / lọ JBL. Em nghiền nát ra có thể cho nó ăn đến khi nó ăn tép đc rồi đó. Lưu ý cho ăn nhiều lần 1 ngày liều lượng vừa phải. Dư quá nước nhanh bẩn ah

12. legiadai

Thích đã nhận:
    4
    thế cho em hỏi là bây h muốn cho nó ra cái chậu thì làm cách nào để cho nó ra(dùng vợt hay là dùng ống hút chúng nó ra)và làm như vậy có sợ nó chết hok.Chứ cứ để mãi thê' này em thầy dơ bể quá.AH` quên , trong đàn cá của em có 1 vài con to bự ăn được trùng huyết rồi :D

13. legiadai

Thích đã nhận:
    4
    ah` mà ai có hình cá lai giữa LH và Hồng két thì cho em xin vài tấm nha (hoặc là cho em cái link nào đó)để xem thử nó có đẹp ko???cảm ơn nhiều

14. legiadai

Thích đã nhận:
    4
    CHo em hỏi thêm câu nữa là buổi tối(tầm 10h) có nên tắt đèn cho cá con để nó ngủ hok? hay vẫn để yên(hiện h em vẫn để yên để đêm nó ăn,như vậy có tốt ko hay là hại).Trả lời giùm em nghen :x

15. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lấy cái ống syphong cở ngón tay út, lấy vải thưa bịt lại rùi hút nước ra từ từ, khi cho nuớc vào cũng vậy, có thể dùng ống lớn hơn, nhưng không cầnn bịt đầu, cách này an toàn nhất. chúc cá bạn ok hết nha.:applause:

16. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    àh quên nữa, nếu sài sưởi thuy tinh thì nên để 28 độ, và nhớ đặt thêm cái nhiệt kế, theo dõi thường xuyên vì phải coi chừng nhiệt độ tăng hơn mức chỉ định đấy. thân chào bạn:applause:

17. legiadai

Thích đã nhận:
    4
    cảm ơn anh nhá !!!! thế là có thêm kinh nghiệm...500000000 ký tự nào

18. legiadai

Thích đã nhận:
    4
    Sao ko ai cho em hình cá bột lai giữa LH và hồng két ah`?

19. Giang Go

Giang Go Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá lai giữa hồng két và la hán sẽ chết yểu, mình đã từng nuôi vài em như vậy vì nó ngắn ngủn rát dễ thương.
    Nó khó nuôi hơn la hán nhiều. Nhiệt độ xuống, xuống màu đen thui. Nước hơi dơ, sình bụng --> chết.
    Mình đã bị chết 3 em như vậy.
    Hình nó đây.

20. legiadai

Thích đã nhận:
    4
    cảm ơn anh nhiều nha.có đúng đấy là hình cá lai hok anh? sao đẹp dữ vậy(cầu mong cá em được vậy).Nhưng sao em trông giống LH Hk quá anh ah`.Em nuôi được 15 ngày rồi nhưng mà hình như nó hơi giống mẹ thì fai?Mà anh lai từ dòng LH j` đấy.