Giúp đỡ chào mào không sổ bọng .

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi krongpak, 4/9/14.

1. krongpak

krongpak New Member

Thích đã nhận:
    2
    lời đâu tiên cho phép em đc gửi lời chào lời chúc sức khỏe tới toàn thể anh chị em trong 4rom .
    em có 1 vài thắc mắc nhỏ mong mọi người chỉ giáo giúp em về chuyện này ạ :
    chuyện là em có mua 2 con chào mào nhưng ko hiểu sao mãi mà 2 em ý ko chịu sổ bọng ạ .
    em mua của 1 người lạ họ bảo chim bổi 2 tháng thì bán cho em lúc bổi song chim khá dạn đứng lồng ko chao lắm ạ. em xem chim thì cũng thấy 2 chú ý khá dạn , kè chim lạ thái độ rất tốt nhá cánh và cũng ra giọng nhưng chỉ là tù tuýt tù tuýt thôi ạ .
    ở gần nhà em cũng có mấy anh chơi chào mào hỏi thì họ cam đoan 2 con này là chim trống 100% nhưng còn về việc nó ko sổ bọng thì họ chịu.
    người bán chim cho em ngta nói chim này bổi nhưng chắc là chim ai sổng ( hoặc là chim ngta thả @@)nhưng em nhìn em kết 2 em nó quá ạ mào lân cong vút họng bò . yếm dài đậm tướng tá nói chung rất đẹp ạ.
    lúc mua ngta em bỏ túi bóng đen mang về giờ về đến nhà em nuôi thêm đc 3 tháng nữa rồi vị chi cũng là gần 5 -6 tháng lồng rồi ạ. 1 con thì về lạ cám nó thay lông giờ đã hoàn toàn song lông lá chế độ chăm bẵm của em cũng rất tốt ạ .cám em mua của 1 chú ở làm ở trường chim gần nhà, trái cây tắm nắng tắm nước điều độ . nhưng sao 2 chú nó vẫn ko chịu sổ bọng ạ. em có mang ra sau vườn treo ở cây to ko có người qua lại ngồi rình 2 chú nó cũng chỉ kêu rồi hót tù túy tù túy thôi ạ.
    có người bạn bảo em là chim này nó ko sổ bọng đâu tại vì cái vùng đó là chim nó như thế ko sổ chỉ hót như vậy thôi . 2 chú này chắc là chim miền trung nhưng vùng cụ thể thì em chịu ạ. mà theo em nghĩ đã là chim trống thì chắc con nào cũng sổ hết phải ko ạ. hót là bản năng của nó rùi mà . mấy hôm nay em mất ăn mất ngủ với 2 chú này quá ạ.
    kè chim lạ 2 em ý vẫn thái độ rất lồi lõm ạ . nhảy cầu nhá cánh ......
    em để ý phân thấy rất ít họng cũng màu vàng nghệ . như thế là sao hả các anh.
    mong mọi người giúp đỡ em về vụ này với ạ.
    em cảm ơn trước ạ.
    Thân chào. Quyết tháng ạ :D

2. bommo

bommo Member

Thích đã nhận:
    6
    Thành thật chia buồn vs bạn, nhận xét qua miêu tả thì tuơng đối thôi, nhưng theo mình 1 là chim mái( nhiều con tướng tá đẹp), 2 là chim nuôi non lên ko được học giọng nên nó chỉ kêu theo bản năng thôi