Giúp đỡ cho đôi vợ chồng trẻ

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi sorryseemtobe, 18/7/08.

1. sorryseemtobe

sorryseemtobe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình mới mua về cặp cá dĩa bồ câu đẻ size13,trước đây còn ở cửa hàng cá cảnh cặp cá đã đẻ được 1 lứa nhưng từ khi mang về hơn nửa tháng nay chẳng thấy dấu hiệu gì là cá đẻ cả.Mong anh em giúp đỡ mình tìm ra giải pháp.Thanks

2. tieumieu

tieumieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn thử kiểm tra lại nhiệt độ,độ ph,dh có phù hợp cho cá đẻ kô?Nhiều khi mới bắt về tụi nó chưa quen với môi trường nên chưa đẻ.Chúc bạn mau có cá bột

3. sorryseemtobe

sorryseemtobe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hai ngày nay tự nhiên con trống hay dùng mồm dí vào mình con mái,nhìn con trống có vẻ sung lắm còn con mái thì xếp vây lại mỗi lần bị con cồ húc.2con cá có hành vi như thế kể từ khi mình thả thêm 2 con cá ông tiên lạ vào hồ.Không biết biểu hiện đó có phải là sắp đẻ hay ko.

4. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Có lẽ do thay đổi chỗ ở mới, môi trường nước có Ph khác với chỗ ở cũ nên cá của bạn chậm đẻ (để có thời gian thích nghi) . Ngoài ra, hồ nuôi cá đẻ nên ít thay nước, đặt nơi yên tĩnh, hoặc dán giấy báo lại cho cá dễ đẻ. Ph cho cá đẻ từ 5.8-6.2 là tốt nhất, bạn nên mua dụng cụ test PH nước, cộng thêm dung dịch tăng, giảm Ph dùng cho cá đẻ ờ đường Lưu Xuân Tín Q5, hoặc CH Cao Quý Trần Hưng Đạo Q5.
    Chúc bạn thành công.
    Thân.