Giúp đỡ làm 1 hồ rêu đầu tiên

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi ungdungtutai, 5/11/08.

1. ungdungtutai

ungdungtutai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mọi người ơi,
    Mình muốn làm một hồ rêu nuôi tép. Hiện mình có hồ 40x25x25 và 1 bao ADA. Vậy mình trãi ADA xuống luôn hay phải có Nham thạch lót dưới và bên trên.
    Và nhiệt độ thích hợp cho hồ là bao nhiêu.

2. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Hồ rêu với kích thước của bạn cũng ổn nhưng hơi nhỏ, vì nhiều lý do mà sẽ trở nên phức tạp so với bể lớn, còn phân nền bạn có thể lót nham thạch ở dưới rồi rải ADA lên trên.
    Nhiệt độ thích hợp với Tép thì BG ko rõ lắm vì ít Kinh nghiệm, nhưng đối với Moss thì từ 20 - 27 độ là hợp lý.
    Chúc bạn vui.

3. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Bad_Guy tư vấn chính xác rồi đó bạn.Bạn có thể trải lớp nham thạch khoảng 3cm rồi đổ ADA lên trên.Về lý do bể của bạn sẽ phức tạp hơn so với bể lớn như BG nói,theo mình đó là hơi khó bố cục,bố trí phụ kiện và chạy máy lọc phù hợp. Nhưng có thể bể bạn chẳng cần C02,máy lọc... đâu nên cũng đừng lo lắng :D
    Chúc bạn có bể rêu đẹp như mong muốn :)

4. ungdungtutai

Thích đã nhận:
    0
    Thanks Bad_Guy,
    Do làm hồ nhỏ để học hỏi, và để trên bàn làm việc.
    lớp nham thạch bên dưới có cỡ bao nhiêu (mình được người bán đưa cho 3 loại: loại nhuyễn (cỡ hạt ADA nhỏ), loại trung bình, loại to). Vậy mình dùng loại nào.
    Trên diễn đàn thấy 1 số anh trải nham thạch trên cùng để làm gì đó. Cho tép trú ẩn và sinh sản ?

5. LuckyRed

LuckyRed Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nham thạch lót nền bạn dùng loại nhỏ nhất đó, trải đều và tạo độ nhấp nhô nếu có trang trí gỗ lũa hay đá, sau đó trải ADA, khoảng 3cm nữa và vô nước, chạy lọc 1 tuần và bắt đầu vào nghiệp Thủy Sinh !!! :)

6. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    hồ nhỏ khó kiểm soát nhiệt độ nên bác thả ít sỏi cuội để ổn định nhiệt độ nhé,bổ sung thêm 1 cái quạt nữa thì ok rồi,trải nham thạch dưới nền để thông thoáng và tao điều kiện cho hệ vi sinh phát triển(vì trên bề mặt nham thạch có nhiều lỗ nhỏ:D)chúc bác có 1 hồ rêu như ý,thân!

7. ungdungtutai

Thích đã nhận:
    0
    Thanks LuckyRed, rune_kt
    Mình sẽ lót nham thạch dưới và chắc chắn là có sỏi, đá, lũa.
    Nếu lót nham thạch để tạo sự thống thoáng loại nhỏ nhất thì nó nhỏ hơn hạt cát xây dựng liệu có thích hợp không LuckyRed ?

8. anghi

anghi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Theo mình,nếu hồ nhỏ trồng rêu ,nuôi tép,bạn có thể chỉ trải ADA ko thôi,vẫn ổn như thường,và sau này nếu muốn tận dụng lại,sẽ không bị lẫn với nham thạch:D.Nhiệt dộ cố gắng duy trì từ 27 độ trở xuống.

9. TrungKing

TrungKing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo như bạn nói vậy thì có đám bảo đủ dinh dương cho rêu hay không vậy? Tại mình chỉ dùng phân ADA thôi, có cần bổ sung phân nước hay vi sinh vậy bạn?

10. sieudylan

sieudylan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cho mình hỏi ké một chút làm thế nào mà giữ nhiệt độ 27 hoài được

11. ungdungtutai

Thích đã nhận:
    0
    vậy mình sẽ dùng nham thạch hạt to (cỡ ngón út), để khi có tận dụng lại thì sàn ra sẽ dễ hơn. anh em thấy sao

12. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    trải nền cho thông thoáng thì bạn nên dùng loại nham thạch bằng cỡ ngón tay út là được rồi,loại nhỏ hơn cát xây dựng là bột nham thạch...còn nếu ko bạn trải ada ko cũng được,hồ nhỏ nên thêm ít sỏi cuội để ổn định nhiệt độ,thêm 1 chiếc quạt tản nhiệt,lúc nào bật đèn thì bật quạt...chúc có hồ rêu như ý,thân!

khanhbeo thích bài này.