Giúp đở mình làm hồ cá nuớc mặn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi alerum, 21/10/08.

1. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ko thể kiếm đc nuớc biển,,nên mình có nghe nói mua muối chuyên dụng pha với nuớc ngọt,,,và hình như có bộ lọc rất gọn (mua nguyên vậy luôn) chứ ko làm từng ngăn như bình thường.
    @truớc em cũng làm ngăn lọc , nuớc biển,,,skimmer, đá sống,,,bỏ chạy máy đuợc 1 ngày thì hồ cá bị nứt,,,nản quá cho nằm 1 xó rùi,,,giờ cũng thích nuôi lại nhưng muốn nó đơn giản hóa đi mà hiệu quả vẫn tốt...Mong các bác giúp đỡ em,

2. habacninh

habacninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Mình mới chơi k dám nói nhiều để cho các bậc " tiền bối" chỉ bảo . Nhưng mình nghĩ bạn đừng đơn giản hồ lọc, nc biển, ..... không đáng bao nhiêu so với số lượng cá sẽ chào bạn sau này đâu. B tìm hiểu kỹ nha!~X(

3. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ nước biển cần hồ lọc lớn để cho vi sinh hoạt động, còn bộ lọc gọn thì chỉ dành cho chơi thủy sinh thôi dùng mấy bộ đó mà chơi nước mặn thì ko đảm bảo bạn ơi. Mình cũng mới chơi thôi nên chưa dám chỉ bảo gì. Bạn nghiên cứu thêm nhé...

4. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trước mình cũng làm ngăn lọc cũng khá,,, mà có bác dùng hồ 8 tất có cái bộ lọc tên gì đó jumbo hay gì nhỉ,,,(nge cứ như thuốc diệt mũi ấy nhờ T_T ) ...là bộ lọc dùng cho nuớc mặn luôn đó,,,trong đó cũng có nhiều ngăn,,,,bỏ san hô vụn và than hoạt tín..v...nói chung là nghe xài đc,,,nên mình hỏi các bạn trên đây có ai biết chỉ giùm mình cụ thể hơn chút nha ^^

5. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Như Alerum nói thì mình đoán là bạn nhắc đến Jebo External Filter. Loại này thường có 3 ngăn, 4 ngăn hoặc 5 ngăn. Lọc này thích hợp cho bể thủy sinh hoặc nuôi cá nước ngọt. Với cá nước mặn thì mình e là không hiệu quả lắm vì khoang chứa nhỏ. Hiện nay mình đang dùng loại lọc này (3 ngăn) cho mấy cái bể thủy sinh của mình, rất hiệu quả.

Mình cũng đang mon men với cá biển nè.

Vài kinh nghiệm chia sẻ với các bạn.

6. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972

Mình đang thử kết hợp giữa external filer và lọc đáy, nghĩa là dùng lọc đáy là 1 ngăn to của external filer, nói cách khác là đưa nước hút từ dưới lớp san hô đáy qua external filer. Chắc 1 tuần nữa có kết quả sẽ báo cáo ACE nhé! Thử chạy 2 hôm rồi, chưa có thấy gì cả!

7. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu như bác muốn bộ lọc đơn giản thì cũng rất đơn giản thôi nhưng cái quan trọng ở đây là chi phí bỏ ra để mua cái bình lọc đơn giản ấy tốn rất nhiều tiền đó bác ah. Em đề cử với bác bình lọc kín đơn giản này với nhãn hiệu Eheim của đức và hiện ở vn cũng có đại lý của hãng này.Nhưng khuyến cáo rằng rớ vaò cái bình lọc đó thì tính đến tiền vài trăm $ trở lên nhưng có 1 nhược điểm là xử lý váng nổi trên mặt hơi khó.
    ===>> sử dụng lọc tràn là tối ưu nhất và kinh tế nhất lại rất dẽ vận hành. Còn vấn đề cái hồ của bác bị nứt là do kính không đủ dầy để có thể chịu được áp lực của nước biển.Em khuyên bác nếu đã nhúng tay vào cá cảnh biển thì không nên tiếc tiền trang bị các thiết bị cho ngon lành,có như vậy thì chi phí hao tổn về cá sẽ ít đi==>>thượng sách.