Giúp đỡ thành viên mới...

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi dientrung, 21/7/06.

1. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Chào các Anh/chị và các bác.

Em có máu nuôi chim, cá cảnh lâu rồi từ nhỏ cơ, nhưng còn đi học nên không có điều kiện. Bây giờ đi làm rồi có điều kiện chơi nên cái máu này lại nổi lên, nhất vừa rồi ba của em vừa lại "vườn hoa" nhỏ như cái lỗ mũi trước hiên nhà, tự nhiên "cơn thèm" của em lại tái phát, ước gì có vài lồng treo trước hiên ngắm cho đã.
    - Do nhà chật có 48m2 thôi không tính gác lửng, nên chắc không nuôi nhiều được, em thì thích tiếng hót của Mi lâu rồi, bây theo các bác điều kiện như em thì nên tậu 1 em Mi và 1 em Chòe than hay Khuyên có được không?
    - Em thấy có bác trên diễn đàn khuyên chơi Mi thì ít nhất 2 con cho nó mau lên, có phải không?
    - Hôm rồi, em ra Thuận Kiều ngắm mấy con Mi, người ta kêu giá 300k/con không hà... bảo là chim thuần rồi (được 2 năm), chắc thuần thiệt, em đứng gần nó chẳng dấu hiệu gì là sợ hãi cả...(không bay loạn lên), nhưng có điều không biết là con trống hay mái (mua nhầm con mái chắc ói máu luôn) giá đắt quá mà... các bác có kinh nghiệm chỉ em với. Làm sao biết chim trống may mái đây? Em đọc bài, có bác khuyên chơi Mi hót thì chơi con bổi không nên chơi chim non, nhưng gặp con đã thuộc rồi thì làm sao biết con bổi đã thuần hay con non thuần??? Em chỉ chơi Mi hót thôi...

Mong các bác chỉ giúp em... giá ở Thuận Kiều như vậy có đắt quá không?
    Cảm ơn,
    À, quên hỏi các anh/chị, bây giờ người ta còn cấm chơi chim cảnh không vậy? chỉ sợ mua về mà tổ dân phố hay phường vô tịch thu thì chết. Không biết bây giờ ở Tao Đàn, CV Lê Thị Riêng còn tổ chức cho dượt chim không?:-*

2. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    bác có thể nhờ ông chủ bán chim ở đó bật bang chim mái lên ,xem no có hót hay ko, chỗ thuận kiều em cũng xem qua nhìu lần rùi , nhưng mà mua chim ở đó nên mua ông ở ngoài đó , ko nên mua 2 bà ở bên trong ( bán an gian lắm ) , tui thấy ông đó ổng mua chim của những người chơi chim đó nên chắc ăn lắm

3. đặng đình trọng

đặng đình trọng Member

Thích đã nhận:
    5
    giúp đỡ thành viên mới

Theo tôi bạn nên đến chỗ rượt chim mà mua cho chắc ăn.con chimngay trước mắt ,nghe hót hẳn hoi (lại có nhiều góp ý nữa).Nếu chỉ cần nghe hót,mua rất dễ có khi còn rẻ(mấy con đá thua ý mà}.chúc bạn sớm mua được em vừa ý ....rôi về hầu hạ nó ....nhé.