Giúp đỡ thông tin về lan rừng

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi danangfish, 31/1/07.

1. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Các bạn chơi lan thân mến!!! mình mới bắt đầu chơi lan mà lại là lan rừng. Cũng có đọc qua các bài về lan nhưng mình vẫn chưa thấy tự tin lắm. Các bạn có thể giúp mình được không???
    Giờ mình hỏi thông tin và cách chăm sóc 2 loại lan rừng sau:
    Cây thứ 1
    Cây thứ 2
    Cảm ơn các bạn nhiều !!!!

2. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Hình của bác em ko nhìn được, nhưng em cũng đang chơi 1 số loại lan rừng, chúng đều được chăm sóc như nhau và đều tốt cả. Do em sống ở bìa rừng, mang chúng từ trong rừng ra bìa rừng, ko có thay đổi lớn.
    1 số lưu ý: Lan rừng mang đến 1 vùng địa lý khác có đk khí hậu khác biệt sẽ khó thích nghi, cần chăm sóc kỹ lưỡng hơn: để nơi mát mẻ, không nắng, gió, tưới ngày 1 - 2 lần. Khi thấy cây tương đối ổn định, ra lá mới, đâm rễ mới thì dần cho chúng ra vị trí ta mong muốn (có điều kiện khắc nghiệt hơn).

3. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    cây đầu tiên là ngọc điểm(Đai châu, Nghinh Xuân Lan) Rhynchostylis.Gigantea bạn nên xem trang này
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=10884
    cây thứ hai là đuôi cáo Rhynchostylis.retusa
    chăm sóc gần giống như ngọc điểm nhưng ra bông khoảng đầu mùa mưa.
    Cả hai loại dều dễ trồng, hoa rất thơm

Last edited: 31/1/07
  4. danangfish

Thích đã nhận:
    71
    Cảm ơn bạn NGOCUONG!!! mấy cái hình đó là mình mới chụp sáng nay đó mà, các cây đều đang có hoa. Nhưng cái cây đuôi cáo í. Ra hoa nhưng trông không tươi tắn lắm. Đầu hoa bị khô, lá bị rụng bạn à :confused: :confused: :confused: .
    Mình còn mua thêm vài loại nữa. Mình post tiếp các bạn giúp mình nhé.

Thân!!!

5. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hehe ... bác Danangfish làm một cuốn công tác KonTum thì bị các cô Dân tộc dụ mua rùi, về cứ chăm sóc thỏa mái, nếu có chết thì cũng còn mấy cục lũa chơi. Nhìn mấy cục lũa đó thèm quá ... .

Hoa Nginh Xuân tớ thấy có loại thơm và cũng có loại không thơm đấy.:laughing: :laughing: :laughing:

6. biokiller

biokiller Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu hoa xơ xác thì bạn nên coi lại cách phun thuốc và nước nha bạn

7. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hi Danangfish khoái trồng lan rừng từ khi nào thế?,cây mới đem về thì để yên ko cần tưới tắm phun phân ,thuốc gì gì hết , khoảng vài ngày,cho nó lành vết thương do vận chuyển.từ từ tưới tắm sau nha.
    to ngocuong cây dưới chắc ko phải là Rhyn.retusa đâu,cây retusa phát hoa thỏng,chứ ko mọc đứng ,mình nghỉ là vanda thì đúng hơn phải ko các anh em

8. cntt_aqua

cntt_aqua Banned

Thích đã nhận:
    2
    đúng rồi , ảnh thứ hai là van đa rừng . nó là loại lan ở vùng mát nên khi chuyển về vùng nóng đều gây tuột lá , bạn để ý xem một số lá đã ngả vàng và rụng . cây rất khó ra hoa lại ở nhiệt dộ cao...

9. quangnx

quangnx Member

Thích đã nhận:
    3
    danangfish mua được 2 cây lan rừng đẹp quá. Những cây lan này chỉ ra hoa một lần trong năm thôi, nhưng có mùi thơm, bông nhiều và tươi lâu. Khi ra bông bác nhớ tưới nước nhiều cho nó, thấy đầu rễ nó có màu xanh trong là được. Bác nhớ đánh dấu thời gian ra bông nhé, vì khoảng thời điểm nó cây sẽ lại ra bông, để trước 2 tháng có chế độ chăm sóc khác, cây sẽ ra nhiều bông hơn.

10. danangfish

Thích đã nhận:
    71
    Cảm ơn các bạn đã chia sẻ thông tin với mình :applause: :applause: :applause:
    Các bạn ơi! Nhưng hiện giờ cây ở ảnh thứ hai đã tuột lá rất nhiều ~X(

11. minh-khtrung

minh-khtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Cây thứ 2 theo em thì mọi người hay gọi là hỏa hoàng trắng nhưng hình như nó thuộc họ Lalea ( hay gì gì đó:confused: em ko nhớ rõ). nếu đúng thì bác nên cắt hết hoa đi để dưỡng cây. Theo em thấy thì nhà bác đang sửa nhà hoặc nhà mặt đường thì phải. Bác nên treo nó vào chỗ mát và tăng cường giữ ẩm cho chúng. Lan mới mua về xuống 1-2 lá là bình thường bác ạ. nếu xuống nhiều quá thì bác nên xem xem có thiếu ẩm quá hay có bị thối rễ, thối nõn hay ko.

Last edited: 16/3/07
  12. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    @danangfish : Bạn cứ dưỡng cây 1 theo như đường link @ngoccuong, nhưng trên thực tế là cây sẽ trổ hoa trước Tết khoảng giữa Noel & Tết âm lịch, khi này ta sẽ dùng một số biện pháp ép cây ra hoa đúng Tết, từ lúc nhú mầm cành hoa đến lúc nở khoảng 1 tháng, từ lúc nở đến tàn khoảng 1 tuấn, hương thơm đạt điểm cao nhất từ 8 h - 10 h, hiện nay thông dụng ép bằng ánh sáng và tưới nước. Cây thứ 2 không thích hợp với xứ nóng.

13. cntt_aqua

cntt_aqua Banned

Thích đã nhận:
    2
    cây thứ nhất là ngọc điểm sau khi ra hoa bạn cần bón phân có hàm lượng ka li cao dể cây có sức qua mùa nghỉ khoảng 1 tháng trong lúc cây nghỉ thì tưới ít thôi ngày 1 lần hoặc 2 ngày 1 lần tùy điều kiện độ ẩm của từng môi trường , sau mùa nghỉ bạn tưới lại phân có nhiều đạm như 30-10-10 để cây phát triển trở lại . lúc này cần tưới thêm B1 + ANA để kích thích cây ra rễ mới . Còn cây thứ hai là dòng van đa vùng mát nên rất khó giữ ở điều kiện nóng . bạn nên để giò lan ra chỗ mát ánh sáng khoảng 80% và dể 1 chậu nước ở dưới giò cây ngày tưới 2 đén 3 lần tránh tưới nhiều vào lá dễ gây tuột lá như vậy cây sẽ sống tốt còn ra hoa thì phải đợi xem đã . CHÚC BẠN THÀNH CÔNG

14. Bao Tram

Bao Tram Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác chỉ giúp em cây đuôi chồn,đuôi cáo,đuôi sóc khác nhau điểm nào?Em hỏi người bán thì họ nói khác nhau,nhưng ko diễn tả được ?!?!

15. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To Bao Tram: tên Đuôi Chồn, Đuôi Cáo, Đuôi Sóc thường được dùng cùng để gọi loài Rhynchostylis retusa
    phân biệt theo sự ngắn hay dài của vòi hoa.

nhưng cũng có tài liệu thì ghi Ngọc Điểm (Rhynchostylis gigantea) là Đuôi Chồn
    còn Hải Yến (Rhynchostylis coelestis) là Đuôi Sóc

16. Bao Tram

Bao Tram Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi Quế lan hương có mấy màu.Em thấy có màu vàng,màu đỏ,màu tím vàng,có còn màu nào nữa ko ạ?

17. Bao Tram

Bao Tram Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái cây đuôi chồn nhà em ra hoa,đúng như tên,hôi như chồn vậy,mặc dù hoa đẹp thật ! Lỡ ngửi mất rồi,hic..hic..bác nào trồng thì đừng ngửi nhé,phí cả mũi.

18. fromantoan

fromantoan Member

Thích đã nhận:
    2
    Tên cây lan thứ 2

Mình hay sinh hoạt bên dalatrose không ngờ sang đây phong trào lan rừng cũng mạnh ghê :) .
    Cây thứ 2 như mình đã trồng có tên là Vanda laotica (hoặc Vanda lilacina) hoa trắng lưỡi tím nhẹ, bên hoalanvietnam.org có bác gọi là trinh nữ lan hehe :laughing: