Giúp đỡ về chim Hoàng Yến

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi khuyenmo, 11/4/05.

1. khuyenmo

khuyenmo New Member

Thích đã nhận:
    25
    Trước tết em bị chết mất một chú hoàng yến nuôi được 2 năm tuổi. cách đây một tuần em có bắt lại một em Hoàng Yến non. Tuy nhiên để rút kinh nghiệm các bác cho em hỏi : em nuôi biscot và kê vừng đen, rau salach và trứng. Lúc em gần ra đi, hơi có hiện tượng tiêu chảy, lông bị xù. Với em mới là em Hoàng Yến lông mềm, đuôi én. Các bác nào có kinh nghiệm nuôi Yến thì cho em vài lời khuyên ngắn gọn và xúc tích.
    Thanks for advance.

2. Birdlover

Birdlover New Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn có thể bổ sung thêm chất khoáng (chim Yến rất thích), mai mực, và dưa leo. Nhớ thay nước uống cho chim mỗi ngày. Về chi tiết, bạn có thể tìm hiểu thêm những bài đã viết trong Forum, hoặc đến nhà sách Nguyễn Văn Cừ tìm mua sách chỉ dẫn nuôi Yến.

Việc chim chết thì cho qua đi vì chắc không phải lỗi của bạn đâu! Có thể do thể trạng chim đã yếu sẵn trước khi mua hoặc người sỡ hữu trước bạn chăm sóc chưa tốt. Tớ từng nuôi một chú yến từ lúc ấp nở cho đến hơn 06 tháng bập bẹ hót, tướng tá rất đẹp, tự nhiên một ngày nó 'lăn đùng' ra, chẳng hiểu nguyên nhân tại sao :huh:

3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,245
    hì hì, chẳng bao giờ có chuyện chim nuôi "tự nhiên lăn đùng" ra chết đâu! Có nguyên nhân cả đấy, chỉ có điều lắm khi ta không phát hiện được ra thôi!
    Một trong những nguyên nhân rất bất ngờ đó là: stress!
    Chim cảnh dễ tress khi đang ở trong những giai đoạn phát triển đặc biệt (thay lông, dậy thì, vờn mái, chuẩn bị đẻ, đang nuôi con...) hoặc sau khi ốm dậy.
    Chưa hết, chỉ cần ban đêm có một con chuột chạy lên lồng, một con thằn lằn chắt lưỡi ngay bên tai... đều có thể khiến chim, đặc biệt là canary và một số loài nhạy cảm khác, lăn ra chết mất ngáp.
    Người quen GC cũng đã bị chết một chú yến chỉ vì lí do lãng xẹt: tối về nhà, phóng xe máy vào sân, vô tình để đèn pha xe chiếu thẳng vào lồng chim. Ánh sáng lóa bất ngờ khiến chim nhảy dựng lên và kích động. Sáng hôm sau thì lăn ra chết!

Hiện tượng tiêu chảy, lông xù bắt gặp hầu như ở tất cả các con chim bị bệnh! :( Chừng đó chưa đủ để xác định chim bị bệnh gì! (ngay cả stress cùng có hiện tượng này nốt!). Nhưng để yên tâm nhất, nên kiểm tra thường xuyên chất lượng thức ăn cho chim. Chỉ một chút sơ í, biscote hay hạt mè, kê bị ẩm đều có thể lên mốc mà ta không nhận ra, vậy là xong....!

4. khuyenmo

khuyenmo New Member

Thích đã nhận:
    25
    Đúng như chị GC nói, em nuôi được gần 2 năm. Đến lúc thay lông gần xong thì bé Hoàng Yến của em bị suy nhược cơ thể và bị tiêu chảy. Do em đii công tác nhiều quá. Sau em có ra hỏi một số người thì người ta nói có thể bị sốc do phơi nắng nhiều quá. Em cũng có cho ăn khoáng chất và mai mực. Tiện thể các bác cho em hỏi giọng hót của Yến là có giống nhau không, hay mỗi loại có giọng khác nhau. Em hoàng yến mới này em thấy có giong hơi khác, hay do đang thay lông nên chưa đủ độ kăng ?

5. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,245
    hehe, bạn khuyenmo đã nghe thấy hai người hát giống nhau i hệt bao giờ chưa?! :lol:
    Chim cũng vậy thôi, cho dù cùng một giọng, nếu có đôi tai thẩm âm tốt hay kinh nghiệm chơi chim dày dặn, bạn cũng sẽ nhận ra những điểm khác biệt giữa chúng. Không có gì lạ khi ta nuôi vài ba chú chim cùng loài một thời gian, rồi sau đó chỉ cần nghe chúng hót cũng nhận ra được chú nào, đúng không!?

Tuy nhiên, chỉ là GC lan man vớ vỉn thôi.
    Thực tế nghê chơi canary ở ta vẫn chưa phát triển đến độ xây dựng hẳn những "trường phái" giọng hót canary như ở nước ngoài. Họ có những chuẩn riêng, những xu hướng tiếng hót riêng dành cho từng loại canary của một nước và dành cho từng nước khác nhau. Timbador của Tây Ban Nha hót hoàn tòan khác với American Singer của Mĩ, Roller của Đức lại có kiểu hót "ngậm miệng" (hòan tòan không hé mỏ ra) rất đặc trưng và không gióng với canary Mĩ hay Tây Ban Nha, vì vậy mà tiếng Roller trầm đục.
    Rồi ở từng nước, như Nga chẳng hạn, lại chia ra hai xu hướng Russian Canary với 2 chất giọng về cơ bản lại cũng rất khác nhau...

Bạn khuyên mơ thử tập cho chú canary mới này nghe nhạc hòa tấu cổ điển, đặc biệt có kèn flute thử xem, sau một thời gian tiếng của nó sẽ có nhiều điểm lạ đặc biệt hơn hẳn những chú canary khác đấy!

6. khuyenmo

khuyenmo New Member

Thích đã nhận:
    25
    hê........... Cám ơn chị GC, em sẽ cho em Hoàng Yến nhà em nghe nhạc cổ điển. Cái đó thì nhà em sẵn và bé này còn non nên chắc cũng dế học. :D

7. transon

transon New Member

Thích đã nhận:
    15
    E vừa mới tậu một em Hoàng yến, lúc ở hàng thì nó hót căng phết nhưng về nhà e mấy hôm nay chẳng thấy nó hót gì mà thỉnh thoảng chỉ thấy rít như rít thuốc lào ấy, e chảng hiểu ra sao cả? E vẫn cho ăn cám và kê mua ở cửa hàng đó. Các bác cho e bài thuốc để e điều trị cái.

8. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Chắc nó sock do vận chuyển, chưa quen lồng và môi trường thôi. Cứ để vài hôm nữa xem sao :)

9. khuyenmo

khuyenmo New Member

Thích đã nhận:
    25
    Đừng lo. Do thay đổi môi trường thôi, chắc khoảng hai hôm nữa là nó hót lại thôi. Nhưng nếu chú yến nào căng thì dù bạn di chuyển chỗ nó vẫn cứ hót mà.

10. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,245
    Chim lạ chỗ, lạ ngừoi hay bị thế mà!
    Ở hàng nó có bao nhiêu bạn bè, về nhà ta nó chỉ có một mình... sợ bỏ xừ!

Sau khi chim quen với gia đình rồi thì nên từ từ tập cho ăn thức ăn mềm do mình tự làm, hơi vất vả hơn một chút nhưng chắc chắc sẽ căng hơn, sung hơn và khỏe mạnh hơn cái món cám mua sẵn!

Làm sao mà nhìn bộ lông của nó như dát vàng óng ánh dưới nắng thì mới chuẩn đẹp.

11. transon

transon New Member

Thích đã nhận:
    15
    Cảm ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ.
    Hiện nay em đang cho ăn cám mua ở hàng (gạo + trứng), hạt kê + vừng (tỷ lệ 9/1), mai mực, thức ăn mềm thì có trứng cút trộn với cà rốt (2 ngày/ lần/1 muỗng canh)
    Các bác cho e hỏi chế độ ăn như thế đã hợp lý chưa ạ. Mà tắm cho chú này thế nào thì hợp lý ạ.
    Lũ chim của em cũng giống chủ nó, hơi bị bẩn :p

12. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,245
    Thử tỉ lệ hạt như thế này đi:
    -kê đỏ (vỏ có màu đỏ cam, hạt nhỏ): 50%
    -kê vàng (vỏ có màu vàng sữa, bóng, hạt lớn hơn kê đỏ):20%
    -lúa tiêu (một loại thóc mấy nhưng ngắn hạt và vỏ rất mỏng):5%
    -Hạt xà lách (hat rau xà lách để ăn sống đó mà, còn gọi là rau diếp):5%
    -Hạt cải xanh (hạt rau cải xanh có vị đắng thường dùng nấu canh):10%
    -Hạt vừng vàng (vỏ vàng):5%
    -hạt vừng đen (vỏ đen): 5%

Trong trường hợp không có hạt lúa tiêu thì thay vào đó kê vàng hoặc đỏ tủy í. Không có hạt xà lách thì thay bằng chừng ấy phần trăm hạt vừng.

Đây là một hỗn hợp hạt đa dạng rất thích hợp cho yến hót. Mình đã nuôi mấy chục chú ở nhà với hỗn hợp này và chủ quan mà xét thì chúng rất khỏe, thay lông sung sức, đẻ nhiều và cồ trống đầy đủ.

Trong trường hợp chú yến của bạn bị nhốt lồng chật, không có đìeu kiện bay nhẩy nhiều hoặc đang bị béo phì, thì cần giảm chút ít lượng hạt có dầu (hạt vừng xuống).

Điều quan trọng nên nhớ là bất cứ sự thay đổi thành phần thức ăn nào cũng cần cho chim làm quen từ từ, vì vậy tỉ lệ phần trăm các loại hạt trong hỗn hợp, nếu muốn thay đổi, cũng phải tuân theo qui luật ấy. Nếu không sẽ dẫn đến tình trạng thay lông không đúng mùa, suy chim.

Dĩ nhiên là thành phần món rau quả tươi (rau xà lách, rau cải xanh, rau bó xôi..., dưa leo, mướp thường không mùi, đu đủ chín ...) và thức ăn mềm mỗi ngày là không thể thiếu!

Mùa nóng nên cho yến tắm hàng ngày, trong nước tắm pha một chút muối với mấy giọt chanh, lông chúng sẽ mướt hơn và đỡ rận mạt hơn.

13. always_tasty

always_tasty New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chị GC ơi, nhà chị chắc nhiều Yến Phụng lắm hả? Chị có chim non ko? Có thể chuyển nhượng cho em 1 cặp được chứ, mấy bữa nay đọc mấy bài viết về chim YP thấy hay quá nên em muốn nuôi thử. Có gì chị PM lại cho em nha. Cho em xin địa chỉ và nick yahoo của chị để dễ nói chuyện nha.
    Cám ơn chị nhiều.

14. QAnh

QAnh New Member

Thích đã nhận:
    0
    có thể con chim của bạn quá căng, hót không ra tiếng. Chuc mừng bạn

15. hanoi1

hanoi1 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh, chị trên diễn đàn,
    Xin các anh chị nào biết địa chỉ, số điện thoại cuả chú Tiến -Đinh Công- người nuôi khá rành về hoàng yến ở Hà Nội thì nói giúp tôi với. Ông cụ nhà tôi trước rất ngưỡng mộ chú Tiến, nhưng cũng không rõ địa chỉ, có nhờ tôi lên mạng này tìm giúp. Chân thành cảm ơn

16. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,245
    hehe, GC chỉ biết mỗi 'chú' Tiến - Phùng Hưng thôi !

Nếu đúng "chú' này thì nhiều người trên ABV biết đấy, hihi.

17. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,455
    Mình cũng có nghe đâu đó nói có Tiến ở Định Công nuôi chim Yến thì phải, nhưng do đã lâu lắm rồi không nuôi chim nên không để ý
    Trước đây khoảng những năm 82-85 mình chơi chơi Chim Yến và giao lưu với các Cụ nuôi Chim của HN
    Rồi khoảng những năm đầu 90 có nuôi lại, thời gian này giống Hoàng kim của HN đã có phần mai một nên mình có qua chú Hợp Nguyễn Trường Tộ và một số nhà khác sưu tầm và gây lại được giống Hoàng kim nổi tiếng một thời của Chú Hợp, thời kỳ này Hồng yến tại HN cũng có giá cao và Hoàng kim đúc ra chuyển vào SG tại nhà chú Khái cũng được đổi một ăn một
    Không biết ông cụ nhà hanoi1 ở đâu, tên gì vậy, mình nick tienbm và khi chơi chim trước đây mọi người vẫn gọi là Tiến Phùng Hưng, không biết mình có may mắn được biết ông Cụ thời gian trước đây không

18. tung_mtuci

tung_mtuci New Member

Thích đã nhận:
    177
    Em chỉ biết số điện thoại nhà chú Tiến thôi ạ, chú Tiến nhà ở Định Công. ĐT: 8554718. Lần trước em cũng đã gọi điện cho chú mấy lần, và định tới nhưng chú bận nên không gặp được. Anh thử gọi xem sao.

19. littlestar

littlestar New Member

Thích đã nhận:
    742
    chào bạn

mình send cho bạn địa chỉ chú Tiến
    CĐ: 04 8554718
    DĐ: 0915674565