Giúp đỡ về hồ thủy sinh - Cây bị úa vàng

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi miller.time, 1/1/13.

1. miller.time

miller.time New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác, em tập làm cái hồ thủy sinh cách đây khoảng 5 tháng rồi và tình hình là giờ đang nhìn cái hồ chết dần chết mòn :((. Em nhờ các bác tư vấn giùm để em cứu cái hồ, thông số hồ nhà em:

50x30x40.
    Độ ph: 8.5
    Lọc văn vũ.
    Không có CO2
    1 tuần em thay nước + bỏ phân nước một lần.
    Đất nền: hình như là ADA, em mua 80 ngàn một kí. Lúc đầu em trải đất nền ở dưới rồi mới trải lớp sỏi lên, nhưng sau khi thay cây nhiều lần thì do đất nền nhẹ nên trôi hết lên trên :(. Tỉ lệ đất nền với sỏi khoảng 50/50 đấy ạ.
    Đèn Hopar (mua được 3 tháng ): [​IMG][​IMG]

Sau đây là một số tấm hình của em nó:

Các cây thủy sinh có hiện tượng bị đen lá, cây vỏ ốc bên phải thì lá nhỏ và thân rất cao, nhìn không có sức sống gì cả :-S. E xin đặt ra một số câu hỏi để nhờ các bác tư vấn giùm vì khi đi ra ngoài mấy tiệm cá cảnh hỏi thì hình như chẳng ai muốn trả lời ( bức xúc quá)

1) Bây giờ làm sao biết hiện tượng cây bị cháy đen, hoặc vàng lá là do nguyên nhân gì. Các bác cho em cách khắc phục luôn nhé. ( Vấn đề này là quan trọng nhất)

2) Em ra cống quỳnh ở HCM mua mấy con cá bảy màu rừng. Nhưng hình như là lai thì phải, vì tụi nó không bơi theo đàn. Các bác cho em hỏi em có thể mua cá bảy màu thuần ở đâu không, em muốn mua luôn cá cái để cho tụi nó đẻ luôn. :D

3) Cũng sắp tới tết rồi, chắc em phải về quê hơn cả tuần, không biết nên cho tụi cá ăn sao đây. Có công cụ gì cho ăn hàng ngày không các bác.

Một số câu hỏi nhờ các bác trả lời giùm. Nếu thiếu thông tin gì các bác nói rồi em cung cấp thêm ạ. Thanks all

2. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    PH 8,5 là ko thể cây nào sống mức đó . Xem lại nguônf nước nhé bác

cocolala thích bài này.
  3. Thiên Tử Buồn

Thiên Tử Buồn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    e cũng muôn xem ý kiên của các pro đi trước ạ .............................................................

4. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Không biết chế độ phân nước bác chủ top chơi liều lượng thế nào, nhãn hiệu ra sao
    Chứ ADA mà 5 tháng thì chả còn mấy chất rồi

miller.time thích bài này.
  5. miller.time

miller.time New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic, ít người giúp đỡ quá nhỉ.

Em bổ sung thêm chút là cá em sống rất khỏe, chỉ có cây là bị cháy vàng, lá non lên được một chút là cũng bị cháy. Như cây la hán em thấy có vài chỗ còn không cần cắm xuống đất mà vẫn tươi mơn mởn ra, em thì cắm hẳn xuống, thế mà cũng vàng khè không lên nổi. Liệu có phải do ph của em cao quá không các bác. Mà em nghe nói ADA là phân tốt lắm mà, nếu như vậy thì xài loại phân nào để có thể sử dụng trong 2-3 năm không vậy. Help với! T_T

6. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Phân dùng bao lâu còn do bác trồng cây gì nữa chứ, mà ADA dùng 2, 3 năm như quảng cáo thì phải bác xài với powersand và bộ doping đầy đủ. Còn bản chất ADA aquasoil chỉ là giá thể trồng cây thôi, dinh dưỡng có hạn

miller.time thích bài này.