Giúp đỡ về kinh nghiện nuôi cá bột

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trung_st, 9/11/07.

1. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào ae 4r :
    _ Cá LH lớn thì mình đã có kinh nghiệm nuôi rồi nhưng mình chỉ mới tập nuôi cá bột vào đúng vào ngày hôm nay , tại vì con dzợ dzà bị điên tự nhiên thấy hồ ở nhà trống liền đi mua 15 em king kamfa về:D .Chiều mới đi làm về thấy thì xanh cả mặt vì có đời nào dzợ em chịu pỏ tiền mua cá đâu , mà king kamfa mới chết chứ :(
    mình có 1 số câu hỏi muốn hỏi các bạn về king nghiệm nuôi cá bột:
    - Với cá dài gần 2cm lớn hơn hạt dưa(tính luôn đầu đuôi) thì có nên tách riêng mỗi con ko ?Cho ăn = thức ăn gì (tươi hay khô) ? 1 ngày ăn khoảng mấy cữ hay cứ thúc cho nó ăn nhiều để mau phát triển ?
    - Hiện tại thì mình để tụi cá vào mấy cái hồ 6 * 4 * 5 tách đôi mỗi bên 1 em
    - Mở máy lọc đã chặn vòi phun bọt và máy thổi Oxy (mình nghĩ cá nhỏ cần nhiều không khí để thở)
    - Cho thêm nửa chén muối và cho ăn = hạt JBL bẻ làm đôi + chai vitamin :D
    - Cá của mình chỉ gần 2cm thì có nên cho ăn thêm gì ko ?Mình nghe nói ăn trùn huyết thì sẽ mất châu phải ko ?
    Như vậy đã được chưa hay cần thêm những gì nữa ?
    Thx các bạn đã xem topic này :)

2. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    hix anh giai mới 20 tuổi đã có vợ à???
    - Với cá bột nhỏ cỡ đó bạn tách bầy sớm nó sẽ chết, dù cá La Hán bản tính hung hăng sống có lãnh thổ riêng, nhưng khi còn là cá bột thì nên cho sống theo bầy: dễ nuôi, dễ cho ăn, bản năng sinh tồn sẽ tự đào thải những em nào yếu đuối :D
    - Bạn mở máy oxy hay gắn vòi vào máy bơm cũng dc, đừng để vòi oxy của máy bơm tự phun ra làm mệt cá lắm :(
    - Cá nhỏ & sống thành bầy thì cho ăn bobo thôi, lớn chút thì ăn lăn quăn, còn tách bầy rồi thì tùy mỗi con mà có chế độ ăn riêng
    - Đính chính thông tin dùm bạn, cá lóc con & cá trâm mới làm đen cá (mất châu). Trùn huyết thì mình chưa nghe nói thế

Biết nhiêu nói nhiêu thôi :)

3. binhcam

binhcam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thấy trên cẩm nag cá cảnh nói>trùn huyết cho cá nhỏ ăn sẽ bị mất châu ,chỉ cho cá lớn hơn 3 ngón ăn thôi.ko biết báp nói vậy có chính xác ko?

4. quanbao

quanbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Cá nhỏ quá tách bầy dễ bị chết đấy bạn, bỏ chung 15 em trong 1 hồ hay tách làm 2 nhóm 7,8 cũng được. Chừng khoảng 4 cm tính cả đầu đuôi mới nên tách bầy. Cho ăn TOP hay JBL ngày 4 lần, mỗi lần cho ăn vừa đủ đừng quá no. King Kamfa bột nếu cho ăn no quá nó mau lớn thì không lên châu được đâu.

5. trung_st

Thích đã nhận:
    1
    wa.......
    - Nuôi cá bột mà cũng khó khăn đến vậy sao ??? Mình thấy còn khó nuôi hơn cá đã trưởng thành
    Cho mình hỏi thêm mấy câu hỏi nữa nha :
    - Với cá bột thì khoảng mấy ngày mới thay nước ? (Vì hồ nước để qua ngày mà mình đã thấy có váng dầu rồi :()
    - Tối hôm wa mình lỡ mua 2 vỉ trùng huyết đông lạnh rồi , mà mình nghe binhcam nói ăn sẽ rớt châu (king kamfa mà mất châu thì ... :()và binhquangphuc thì nói cho ăn lóc và trâm con mới mất châu . Vậy cho mình xin hỏi nên cho ăn gì ?:( . Hiện tại mình chỉ cho ăn hạt JBL bẻ đôi và tính cho ăn thêm đồ tươi để nó mau phát triển (tép thì to quá sợ cá nuốt ko trôi :()
    Thank các bạn vì đã nán vài phút vào trả lời cho mình thank các bạn nhiều

P/s biquangphuc : Tại vì hồi đó ăn chơi dữ wá nên có vợ con sớm cũng đúng rồi :d (tuổi nhỏ võ công cao :D)

6. QBi

QBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    "con dzợ dzà" của bro chịu chơi thiệt đó, tậu một lúc 15 con kingkamfa luôn, bái phục. Cho cá bột ăn trùng huyết đông lạnh rất tốt, làm gì có chuyện rớt châu, có điều là nước mau dơ nên mau thay nước thôi. Mua một lọ JBL loại dành cho cá con và trùng huyết đông lạnh là quá đủ cho bầy cá bột của bạn rồi. Khi nó lớn cỡ bằng ngón tay trỏ thì hẵng tách bầy. Để đèn suốt luôn chứ đừng khi mở, khi tắt cá bột dễ giật mình sợ lắm nha bạn. Chúc thành công!

7. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Chẳng có ai mà nói rằng cho cá bột ăn trùng vĩ bị mất châu , đen mình cả , em dang nuôi 20 con cá bột bằng trùng vĩ nè ! có sao đâu ? chỉ thấy càng ngày càng nhiều châu :x

8. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Binhcam chơi cá rồng mà :laughing:
    - Vậy là cá bột ăn trùn vĩ sẽ ko sao rồi, còn cá lóc & cá trâm là mình nói thiệt (có xác nhận của bộ y tế :D)
    - Mình nghĩ cho ăn bobo hay lăn quăn thì tốt hơn, vì tình trạng thức ăn giả hiện nay nhiều quá, cá lớn ko sao chứ cá bột ăn bậy bạ vào là nó ngủm ngay đó.
    - Nước tốt nhất mỗi ngày bạn thay 10%, nhớ làm nghẹ nhàng thôi.
    - Về phần ánh sáng, sáng ngủ dậy bạn mở đèn tới trưa tắt, chiều khoảng 5h mở tới đi ngủ thì tắt. Tốt nhất là mở luôn, tránh tình trạng tắt mở liên tục làm cá nhát.
    - Chắc phải thêm cây sưởi vì dạo này mưa gió lạnh quá, nên giữ nhiệt độ trong hồ khoảng 28 độ, giờ giấc mở cây sưởi cũng giống như mở đèn (sáng mở - trưa tắt - chiều mở)

9. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    lần đầu tiên em thấy bác này được vợ ưu ái nhất 4r này đó, đề nghị các mod tăng cho bác này giấy khen vì có thành tích xuất sắc trong phong trào nuôi cá (vì vợ tự nhiên mua cá về cho nuôi- chuyện này xưa nay hiếm trong 4r) công nhận bác này phải có bí kíp gì đây! chia sẻ anh em đi- rất mong tin

10. 5bong

5bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,458
    bác nên nuôi chung, nước mỗi ngày phải thay 10-15%, cho ăn thức ăn khô ngày 2 lần sáng- tối gồm 80% Top + 20% JBL, buổi trưa cho ăn 2-3 lần lăng quăng.khi nào tách đàn thì vẫn tiếp tục cho ăn như thế đến khi cá được 1,5 ngón cho ăn JBL và tép. chúc bầy cá của bác mau khỏe đẹp. khi đó nhớ cám ơn dzợ dzà của bác nhé.

11. trung_st

Thích đã nhận:
    1
    wa.........nhiều người PM giải thích cái vấn đề nan giải của mình wá :D
    Mỗi người 1 ý kiến góp phần tạo thêm kinh nghiệm cho mình và cho những ae nào mới bắt đầu tập nuôi cá bột
    Cho mình thank các ae trong 4r đã nén vài phút cho mình nhé :)
    Chắc có lẽ mình lên lịch nuôi dưỡng cho mấy con kamfa đó rồi post lên ae cho ý kiến mình nhé(lỡ như mấy con đó die thì con dzợ dzà nó cạo đầu mình mất :D)
    To thucdo : :D bạn cứ thử nghĩ đi , nó nói thấy cá bột king kamfa nhìn giống cá 7 màu , rồi nhìn tấm hình mẫu con king kamfa tuyển thế là nó ẵm 15 con về . Nó nói anh nuôi chết con nào em cho nhịn ăn ngày đó :( . Không biết nên vui hay buồn :( . Bạn thữ có 1 "con dzợ dzà" đi rồi biết :D
    P/s : Cho mình hỏi chút nhé : giống king kamfa chỉ có 1 màu hay là có nhiều màu ?(mình thấy màu xanh có , vàng có , đỏ có , giống y mấy con cá 7 màu )Có khi nào dzợ em bị gạt hôk ? (giống như cá bị trộn)
    Thank các bạn nhé

12. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình có vợ rồi nhưng không có được điễm phúc như bạn, KKF có nhiều màu bạn ơi, dzợ bạn không bị gạt đâu. mà mua 15 con hết nhiu vậy bác. bác có bộ sưu tập KKF dồ sộ thật.

13. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    Bà xã của tui thì ko bỏ tiền ra mua cá, nhưng tui đi chơi thì bả cho ăn và thay nc hồ của chú rùa giúp tui, mà mấy bả lâu lâu nổi hứng thì cũng đâu có gì đáng bàn đâu, với tui thì mỗi tuần tui đều chở bả ra cửa hàng cá chơi, có lẻ nhờ vậy mà bả thương cá của tui chăng? Ah, mà bả bây giờ cũng sỡ hữu một hồ toàn là cá ba đuôi ko, nhưng nhìn nó tươi tắn lắm, bả chăm sóc khá thường xuyên, hễ ở chợ bán hàng xong về là lo cho con xong rồi tới cá, chồng bỏ qua một bên, khi nào tui về thì bả mới lo cho tui=)) .năm nay tui 27t, một vợ và 3 baby( 2 gái, 1 trai):D

14. khoanguyenanp

khoanguyenanp Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hic, ngày nào chết 1 con thì tối cho nhịn đói, nhịn giấc 9h tối còn dc chứ nhịn giấc 12h đêm thì khổ ah.

15. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Chà tình hình trai Sài Gòn dạo này lấy vợ sớm dzữ hen :D một anh 20 có vợ, một anh 27 con bồng con bế :D Chắc em phải học hỏi quá :laughing: :laughing: :laughing: :D

16. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bằng người ta thì bắt chước làm gì,người ta 20 vợ thì mình 27 vợ,người ta 27 con thì mình 34 con...thế mới hoành tráng bạn ơi.

17. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thôi đi ông tướng..... tình hình ăn nhậu kiểu này.. sống không quá 40 :D, 34t mới có con... nó mồ côi Cha sớm quá tội nghiệp...(35t có 2 chú nhóc lận lưng rồi.. phẻ người..)

18. trung_st

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn nói sao chứ mình thấy có dzợ con cũng dzui nhà dzui cửa vậy :D
    Có điều dzợ mình còn ghê hơn cả sếp của mình =)) .
    To thucdo : Dzợ em mua mấy con đó hết 2tr2 (tính ra 1con khoảng 150k ko nhỉ ?)
    To khoannguyenanp : Dzợ mình mà cho nhịn đói cữ 12h đêm thì mình ra mà ngủ với cá :D . Tới sáng thế nào cũng kêu mình vào =))
    To biquangphuc : Còn trẻ chưa dzợ thì cứ ăn chơi xả láng chừng nào thík thì hãy có dzợ , có dzợ sớm mắc công mai mốt đòi lên chùa xuống tóc qui y ... nam mô .... :D
    To dungvo : Anh 34t mới có 2 nhóc à (sinh đôi ?) , em 19t đã tay bồng tay bế 1 mình nuôi dzợ nuôi con :D . Sang 20t ăn sinh nhật 1t của con em ..... :D . Dạo này tuổi trẻ tài cao , em cũng ko ngoại lệ :D
    Thank các ae đã trả lời các vấn đề nan giải của mình :)

19. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    hahaha coi bộ topic này hoạt động ko đúng chức năng của nó ròi, coi chừng Mod close topic & banned nick cả đám hết :laughing: :laughing: :laughing: :laughing: em spam phát cuối :D

20. trung_st

Thích đã nhận:
    1
    To biquangphuc :
    Những câu hỏi và trả lời của ae về king nghiệm nuôi cá bột thì mình đã thấy quá đủ rồi :D (mình ko có ý kiến gì nữa :D)
    Nhìn thì thấy topic này hơi thiên về chuyện gia đình hơn là chuyện về mấy thần tài la hán =)) Nhưng những vấn đề thường gặp của ae trên 4r đều đã trả lời ở đây rồi :D

Mình mạo muội xin đưa ra lịch 1 ngày của 1 con cá bột 1,5->2,5 cm(nhiều cữ và 1 cữ cách 1 tiếng rưỡi)
    _Buổi sáng bắt đầu từ 8 giờ ăn JBL giã nhuyễn
    _XO giã nhuyễn
    _Lăn quăng
    _1 chút trùng huyết
    _Bo Bo
    _trửng kiến vàng
    _Bo Bo
    _1 chút trùng huyết
    _XO giã nhuyễn
    _JBL giã nhuyễn
    _Ăn xong cữ cuối tắt đèn cho cá đi ngủ :D
    Mình tính thúc cho nó ăn nhiều và đủ chất để nó có thể phát triển toàn diện về mọi mặt
    Ae cho mình hỏi 1 chút : "Cá có chiều dài 2,5 cm đã có thể nhú đầu được chưa ? Tại vì mình nhìn thấy có 2,3 con đã nhú đầu (từ vây trên đến mắt đã thấy nhú rất rõ) . Những con khác thì vẫn vậy chưa thấy gì cả.
    P/s hồ 60*40*50 mình ngăn làm 4 cho 4 em
    Có gì ae cho mình ý kiến nhé
    Thk ae đã cho mình ý kiến :)