Giúp dùm cá nằm một chổ và đổi màu !!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi steven-le, 12/7/08.

1. steven-le

steven-le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Các pác cho em hỏi cá la hán của em đang sung,ăn uống bình thường bỗng vài hôm nay cá ko còn sung nữa mà ưa nằm ở góc hồ hoặc nổi lờ đờ trên mặt nước,đầu cá có vét đỏ, thân thì nỗi sọc đen, pác nào có kinh nghiệm cho em hỏi cá em bị bệnh gì và chữa như thế nào,tình trạng khẩn cấp,xin các pac giúp đỡ,thanks nhìu. :crying::crying::crying:

2. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cá bạn có ăn bình thường không, đầu mới có vết đỏ hay đã lâu, xem bụng cá có căng không, trước mắt bạn có thể tăng nhiệt nước lên 32 độ, thêm muối, không cho ăn thức ăn sống nữa, có thể cho bensol vào trước do tôi nghĩ là cá bị bệnh ngoài da

3. steven-le

Thích đã nhận:
    3
    Cá mình vẫn ăn uống bt, vết đỏ cũng mới xuất hiện cùng lúc khi nó trở nên nhát và đổi màu (đen như cụt than lun) , bụng nó thì bt . Chán nhất là lúc nào cũng nằm một góc phía trên mặt hồ. Anh xem có cách nào giúp dùm. Mình có gởi 1 tin nhắn cho anh trên DĐ anh nhớ xem nhé.!

4. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Xem lại nước đi bạn, bạn mua than hoạt tính về lọc thử xem, chừng 10k 1 bịch hà! Nếu nổi ghẻ thì xài Bioknock 3, nấm thì Bioknock2, chắc nó bị ngoài da, nhưng bạn post hình ae se dễ tư vấn hơn.

5. Nhok_Zen[Ky]

Nhok_Zen[Ky] Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu cá treo mình 1 chỗ góc hồ hoặc trên máy lọc thì em nó bị giật mình đó Bác ơi,Bác ra tiệm mua 1 em LH nhỏ ( cá tạp) cỡ 5K hay 10K bỏ vào cỡ 5 phút hay 10 phút cá Bác sung hẳn lên liền,khi thấy cá thí mệt rồi thì vớt ra hôm sau lại bỏ vào thiếp lúc nào thấy cá bơi lai bình thường màu lên lại là Ok gòi :D nếu được Bác tránh để người đi qua đi lại nhiều nha

6. steven-le

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn Nhok_Zen[Ky] nha ! hình như là vậy, tại vì khi mình cho em nó rọi kiến thì màu nó trở lại bt. Mình sẽ làm như cách của pác hy vọng là ok, có ji mình sẽ tb ae bit. Cảm ơn ae nhiu nhìu !!!

7. steven-le

Thích đã nhận:
    3
    Cập nhật: Giúp dùm cá nằm một chổ và đổi màu !!!

EM UP HÌNH CHO AE XEM RÙI CHI CÁCH TRỊ DÙM !!!
    CÒN ĐÂY LÀ LÚC CÒN KHÕE MẠNH.
    RẤT MONG ĐƯỢC Ý KIẾN CỦA AE, THANKS!!!

8. tonyte

tonyte Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình vài hôm trước cũng bị tình trạng như bạn và mình đã trị hết.cá bạn bị viêm da rồi bạn nên cho cá qua hồ mới 60x40 cho vào 1/2 nước 2 viên tetracylin 1/2kg muối tăng nhiệt độ lên 32 độ.2 ngày sau rút 1/2 nc cũ cho vào 1/2 nc mới và 1 viên tetra lượng muối cho vào nhu8 lúc đầu ngày thứ 4 bạn làm như ngày thứ 2,từ ngày thứ 5 bạn chỉ việc 1/2 nc mới là dc bạn trị khoảng 1 tuần là khỏi nhớ vệ sinh hồ cũ và lọc bằng xà bông rồi đem phơi nắng.cá mình bị còn nặng hơn bạn nũa cá bơi mà nhớt tuột ra luôn mình đã trị theo cách này va bây giờ cá đã sung trở lại.chúc cá bạn mau khỏi bệnh

9. steven-le

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn pác nha ! mình có gởi tin nhắn cho pác đó, mong dc hồi âm.!!!

10. Nhok_Zen[Ky]

Nhok_Zen[Ky] Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá Bác đã hết bịnh chưa? Em thấy sọc đen vậy là bị nhát chứ có bệnh gì đâu?nếu em sau khi ngâm thuốc vẫn bị vậy thì Bác thử chuyển hồ vào chỗ nào không có ánh nắng chiếu vào trực tiếp xem sao?:-S không thấy tận mắt khó cho ý kiến quá