Giúp dùm con rết của em !!!!

Thảo luận trong 'Thú Nuôi Khác' bắt đầu bởi kingkamfa1, 18/8/08.

1. kingkamfa1

kingkamfa1 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Con rít của em dài 2 cm khi bắt nó nó gãy vài ba cái chân và 1 cái đuôi~X( vậ cho em hỏi sau khi nó lột xác nó có mọc lại nhũng cái chân hay đuôi lại ko:-S,và có ai có thông tin về loài rết thì pót lên nha! cảm ơn nhìu.

2. lamtan

lamtan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo như mình bit thì nó sẽ mọc lại mấy cái chân bị mất, còn thông tin về loài này thì bạn có thể tìm kiếm trên internet

3. yeucaliathia

yeucaliathia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    ặc bác nuôi rít chi vậy kinh thế mồ chắc bác mê rít lắm ^_^

4. nhokkon

nhokkon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hồi đó mình có thấy loài này nhiều lần rồi kinh lắm
    có con dài khiếp nhìn mún xỉu nhiều nhất ở những chỗ đọng nước
    theo mình biết những con này có độc đó
    nếu là sở thích thì chúc bạn vui với thú cưng nha ^ ^

5. dakota

dakota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    nếu có đam mê thì không có gì phải e ngại cả...
    mình chỉ tìm thấy mấy bài thuốc có rết thui.. còn lại bạn tìm thêm nhé

6. Bloody_Angel

Bloody_Angel Member

Thích đã nhận:
    0
    sặc, anh dakota chơi ác thật, người ta đang nuôi làm thú cưng anh lại đưa cho mấy bài thuốc chế từ rết hịhị

7. thangjazz

thangjazz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    E Hèm!
    Em nó nuôi 2 chúc rết, nó dài hơn chục cm rồi. Cũng fải 12,13 fân. Mình đen, chân vàng, râu ngày xưa cũng vàng mà jờ đang ngả wa màu đỏ rồi.
    Bác nuôi trong cái hộp hoặc bể có lưới sắt lỗ thật nhỏ để đậy lên trên.
    Đào ít đất tốt, ẩm, băm nhỏ đổ vào. Kiếm lá mềm nhưng đã bị khô héo. Như em là ngắt mấy cái lá nho héo bên nhà hàng xóm rồi cho vào.
    Nếu thấy trời khô, nóng thì rẩy ít nước vào, hơi ẩm thấp 1 chút rết mới sống đc. Nhưng đừng rẩy nhiều quá nó sẽ chết. Rẩy vừa đủ.Tránh bể (hộp) kín quá làm hấp hơi, rết sẽ yếu. Cho vài con cuốn chiếu ( hoặc rêu xanh trên tường ẩm) vào thử. Vì cuốn chiếu sống đc thì rết sẽ sống đc.
    Bác mua bỏng ngô, ra hàng chim cảnh mua 2k sâu gạo (màu nâu vàng, dài khoảng 2 -> 3cm) thả vào chỗ bỏng ngô cho nó sinh sôi nảy nở. Sâu đó thả vào cho rết ăn dần. 1 tuần chỉ cần cho rết ăn 2,3 con là nó sống nhăn. Có vài người mách thả thịt tươi còn máu vào xem nó có ăn k0 mà em chưa thử.
    Bác nhớ, rết chỉ đi săn mồi từ chiều muộn, nên thả sâu vào tầm đó là hay nhất. Thả nhiều, sâu chết thối là rết cũng chết đó. Từ chiều muộn đến đêm là rết hay đi lung tung. Ăn no rồi vẫn đi lung tung nên bác fải đậy thật kỹ
    Bác nên nuôi 2,4,6 con. Chứ nuôi lẻ là có 1 con bò đi hoặc nó cắn nhau đấy ( hình như thế ).
    Bác có thể vào 360.yahoo.com/thangbeo1987. Trong entry trước có hình 2 chú rết đấy.
    Bác nhớ là, rết có nhiều loại. Nhưng đa số là càng sống lâu thì màu càng đậm. Bác để cho con rết mình đen, râu đen chân cũng đen (rết jà rồi) cắn thì bác xác định là mua luôn bó hương về cho nhanh. Lúc đó nọc của nó k0 kém nọc bọ cạp, nhện độc, hay rắn đâu nhé.
    Bá cáo các bác là 2 con rết của em có thể xơi hết fần bụng của 1 con thạch sùng to nếu nó đói. Fần xương sườn, đầu, chân đuôi thì nó để lại. 2 con rết ăn mỗi bụng :D

8. kingkamfa1

kingkamfa1 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    rểt em 7-8 cm rồi màu đen chân vàng ,nó ít an lắm thả con gián vào ,con gián bò lên người nó thì nó chay. ,bo tay. Anh co' cach' nao` cho no' dan. len ko , Blog cua? anh bi. khoa roi ko doc dc phan entry.

9. tuấn tóp

tuấn tóp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hic! rết của mình lần trc dài ít phải 20cm, to như ngón cái, nuôi đc 2 tuần, 0 cầm đc đi chơi nên chán chán => ngâm rượu lun . bây h rượu của em màu vàng xanh, trong veo. em dùng để chữa cho gà chọi bị rù. Em hay cho nó ăn mía, thả mẩu mía nhỏ nhỏ vô là nó ra hít lấy hít để liền à

10. thangjazz

thangjazz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hờ hờ!
    bác chưa thấy nó hay thôi.Con rết của em có 1 con hơn 15cm rồi.
    con mèo nhà em nặng 8kg, bị nó cắn 1 cái mà nằm li bì cả tuần luôn. K0 ăn đc toàn fải bơm sữa vào mồm.
    Mà đợi mãi chưa thấy rết đẻ :(

11. kid 2005

kid 2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    đuôi chân đứt sau này tự nó mọc lại bình thường mà, rít nhiều chân lắm đâu có sợ bị liệt.
    mình không nuôi con này, trời mưa thấy bò dưới cống lên là đạp chết weo hết.

12. ở ngoài mình trời lụt mình và các ban hay đi bắt rít về ngâm rượu lắm các con đó dài hơn 20cm to hơn ngon tay cái hiên giờ minh có 2 thẩu rượu mình thấy ngâm nó càng lâu cang thấy đẹp nghe nói rượu rít bôi vào chỗ thâm tím rất mau lành

13. KimLongÚc

KimLongÚc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nhìn mấy con rết với mấy con sâu là da gà da trâu nổi hết trơn thế mà mấy bác nuôi! xin thua......có rết là em cho cá làm liền ko dám để, hic

14. basilisk193

basilisk193 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Cái dạo mưa to mí tuần trước ấy,gần chỗ nhà em ngập kha khá,em ra chỗ bờ tường chưa ngập nhấc gạch đá lên thấy cả đống rết,tiếc là ko có tên nào thật to cả chứ không em bắt hết về rùi

15. cricat_mekikudo

cricat_mekikudo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    cũng là pet thôi mà. Miễn sao ko để nó cắn là đựơc. Quan sát mấy loài này cũng có nhiều cái hay lắm chứ. Tuỳ sở thik thôi, có ngừoi nuôi bọ cạp,rắn thì cũng có người nuôi rết vậy. Chỉ cần thấy đựoc cái hay thì nói thật là con gì cũng nuôi được hết :D