giúp dùm e với!!

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi jin, 3/9/08.

1. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    e là người rất thích chim,gà. Mấy ngày này vào box chim Chích Chòe thấy rất thích loài chim này. Vậy các ae có thể cho e biết người mới nuôi thì nên nuôi chim gì? nhân tiện cho em xin cái giá thị trường bây h và địa chỉ để mua chim tin cậy!! thax anh em rất nhiều !!:):applause:
    ps: cho e xin mấy cái link nuôi chim luôn nha ^^!

2. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    người nuôi chim thường nuôi các loại sau,chim bổi là chim trưởng thành bắt ở rừng về loại này nhát người,loại thứ 2 là chim non là chim còn nhỏ bắt về phải đút cho chim ăn,loại thứ 3 là chim chuyền là chim vừa mới lớn đang tập bay,nó cũng nhát nhưng đỡ hơn chim bổi,loại thứ 4 là chim thuộc tức là chim đã trưởng thành,đã được thuần dưỡng.bạn mới chơi mình nghĩ bạn nên chọn loại chim thuộc mà nuôi,vì loại này đã quen với môi trường lồng nuôi dễ chăm sóc,với lại dạn người gây hứng thú cho người nuôi,bạn mới nuôi mà chọn chim bổi,chim non về nuôi,tâm lý muốn nó mau dạn,mau hót hay mà phải đợi lâu nên đâm ra chán nản,với lại loại này chỉ cần bạn ko chăm sóc đúng cách cũng dễ chết,bạn nuôi chim thuần cho wen lấy kinh nghiệm cái đã rồi mình bắt đầu chinh phục các loại kia,mà giá lửa thuần cũng vô chừng lắm,chim tốt là chim mắc mà bạn,còn chim bổi thì trên lề đường gần thuận kiều plaza có bán,cách đây vài tháng mình mua giá 120,về nuôi được 9 ngày thì hot rui,mình nghĩ chim thuần bạn nên tìm đến mấy chỗ dượt chim làm wen với các chú các bác rùi hỏi mua chắc ăn hơn

3. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    trc hết cảm ơn anh rất nhiều!! a có con nào ko bán cho e luôn đi về e dợt chơi chứ h anh nói tìm mấy chỗ dợt chim chắc gì mấy bác đó bán....mà có bán chắc e mua cũng ko nổi quá :-S

4. phamanhminh

Thích đã nhận:
    36
    con lửa của anh bán rồi,anh ở trọ nên bi giờ chỉ nuôi có 1 con mi ah,ko thôi em nuôi chim bổi thử đi,rẽ mà cũng dễ thuần,chỉ cần kỹ 1 tí,mau thêm sách của Việt Chương về xem thêm

5. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    hôm bữa em có hỏi 1 tiệm chim, họ nói chim non biết ăn rồi, giá là 250k a thấy vậy có mắc ko anh??

6. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Theo mình nếu mới chơi bạn đừng nên nuôi chim non vì chưa có kinh nghiệm có thể dễ teo lắm mà chim non nó ko có giọng hay như chim đuổi. Bạn nuôi chim non thì phải nuôi thêm vài con chim già nữa để nó dậy cho con non của bạn chứ ko thì đến 3 năm giọng của chú chim đó vẫn ko thay đổi nhiều lắm đấu. Vì chú chim non của bạn nó chưa được tiếp xúc với nhưng âm thây của núi rừng do đó nó ko biết bắt trước như thế nào mà chỉ có một giọng nhanh nhàm trán lắm.
    Minh cũng mới chơi thôi được khoảng 3 năm nhưng mình cũng chỉ tuyền nuôi chòe đuổi thôi vì nó có giọng hay và nếu nuôi tốt nó có thể có thời gian căng nhiều hơn so với chim non. Mà giá của chim đuổi lại mềm hơn. Ở HN là 30k một chú than và 60k một chú lửa nhưng lửa ở trong Nam hay hơn lửa ngoài này. Nuôi chim đuổi chỉ mỗi tội chúng lâu thuần hơn chim nuôi non lên hễ cứ lại gần là nó nhẩy loạn xạ nhưng nếu bạn nuôi chim non lên mà để lâu ko đế ý đến nó mấy thì nó cũng như chim đuổi thôi nên tội gì nuôi chim đuổi giá vừa mềm vừa có giọng thiên nhiên mà thời gian được nghe hót lại nhanh và có thể nhiều hơn nhưng con chim nuôi non lên. Còn theo mình bạn nên đi bắt thêm luôn một chú chòe đuổi nữa để khi chú chim non của bạn đã bắt đầu tập hót thì có ngay gia sư có thể kèm được nó luôn mà chẳng tốn thêm là bao đâu chỉ mất công chăm sóc và làm cám thôi. Chúc bạn thành công.

7. phamanhminh

Thích đã nhận:
    36
    nuôi chim bổi thì cũng hên xui ah,có con mau dạn,cũng có con nuôi lâu mà vẫn nhát,tại tính chim nó vậy ko biết nói sao,so với mấy giống chim rừng khác thì con lửa dễ thuần hơn,mình thấy mọi người cũng chuộng chim bổi hơn chứ nuôi chim non thì được cái là dạn người nhưng phải mất thời gian dạy nó lắm,mình nuôi chim miễn nó đứng lồng đừng bay nhảy quá đáng là đươc rồi,còn việc muốn nó dạn như nuôi chó nuôi mèo thì chỉ thỏa mãn tính hiếu thắng của con ngưởi chứ cũng đâu làm con chim hót hay lên được đâu

8. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    cho e vài dia chi mua chim uy tín di............................giiúp dùm e nha các bác :)

9. alotrachanh

alotrachanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn muốn mua chim gì thì mới chỉ cho bạn được,nếu bạn mua chòe than thì mình mới tuyển vài em than lên thích thì qua mình xem

10. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    e mua lửa^^...............chòe than hót hay ko?? bao nhiêu 1 con vậy a??

11. phamanhminh

Thích đã nhận:
    36
    than hót hay chứ,đá sung như gà tre vậy,chim bổi thi 35-50,còn chim thuộc thì cũng khó nói,em lên gò vấp ,đường đi vào chùa nghệ sỹ có tiệm bán,anh thấy cung 4 được lắm có chim quanh năm

12. alotrachanh

alotrachanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh chơi than đá ko à,than hót thì mua mấy con đá thua về cho nó hót cũng dc

13. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    e tính vào chi DAO nè. còn chô nghê si thì e ko biêt duog di

14. phamanhminh

Thích đã nhận:
    36
    em di đường Quang Trung ( Gò vấp) chạy 1 lúc tới ngã tư Quang Trung-Thống Nhất thì quẹo phải,chạy thằng hoài thì gặp cột đèn giao thông nhìn bên tay trái thấy có cái hẻm phía trước đề Chùa Nghệ Sỹ ,em quẹo vào hẻm đó chạy đến ngã 3 quẹo phải là thấy liền,tiệm chim chị Đào anh chưa lên nhưng nghe nói đúng ngày chim về thì nhiều nhưng mình lại trễ thì hết

15. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    uhm tại vì e ko biết đường QT còn chỗ chị Đào thì e biết đường đó...thank a đã cho e cái địa chỉ ^^!

16. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    hom bữa e gé chùa Nghệ Sỹ lựa dc em này ( nói lựa cho sang chứ e đâu biết lựa sao, chọn đại :p!). Con này chỉ hót líu ríu lúc trưa à còn lúc khác thì e ko biết( chỉ có trưa e ở nhà thôi ^^!). AE coi dùm e nha, lần đầu mua chim nên ko biết lựa sao cả ^^!

Last edited by a moderator: 10/9/08
  17. GIANG

GIANG New Member

Thích đã nhận:
    0
    hix Linhchichoe oi, ở Hn có chỗ nào ban chich choe than + lửa hem loại con non mới băt trên tổ về hoạc chim chuyền y. Chỉ mình với .Mún mua về cho bố mẹ nuôi cho dỡ bùn.Mình ở Thanh Xuân. Ah giá cả thế nào vậy có dắt lém hem? trả lời mình nhe

18. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Chim mái rồi bạn ơi.............

19. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    ac chime
    mái ha a? sao ông bán chim nói em này la trông non???????

20. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    em mua ở Chùa Nghệ Sỹ đó.....h ra đổi dc ko ạ??!!!!!!!!