Giúp dùm, em ở Cần Thơ lận!!!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi chuotlac, 28/6/06.

1. chuotlac

chuotlac Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới tham gia diễn đàn, mong các sư huynh và sư tỷ chỉ giáo dùm. Số là em cũng tập tành "La với Hán", nên rinh một em về được khoảng 3 tuần rồi, sáng cho ăn tép, chiều cho trưa và chiều cho ăn GrandSumo, cá lớn nhưng sao dạo này em thấy khi lớn nó lại nổi
    nhiều sọc trên thân ( giống sọc cá Rô Phi ấy ), lúc mua không thấy nhiều như vậy, nước
    hồ rất trong (lọc bằng than hoạt tính của Mỹ -để cả tuần cũng không thấy đục, nhưng cứ 3 ngày em vẫn thay nước), cá vẫn hoạt động bình thường và rất sung, nhưng sao bình
    thường thấy nó vẫn đen, chỉ khi cho nó soi kiếng mới trắng và màu lên.Cá của em người bán nói là KingKamfa mắt đỏ em thấy nó có rất nhiều châu màu xanh trên thân.Mong các
    sư huynh và sư tỷ chỉ giáo dùm. Đa tạ...đa tạ! :confused:

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chuyện đó cũng bình thường thôi mà. Thả 1 con cá gì đó (nhỏ nhỏ thôi) vào hồ cho nó rượt, thỉnh thoảng cho nó soi kiếng.
    bạn mua ở đâu vậy?

3. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    bạn pót hình lên nhé.3 tuần tuổi ăn tép được sao ?tự nó ăn hay bạn xé nhỏ ra thế...
    Cứ giử môi trường nước tốt là ok.....
    Vẩn chưa biết là trống hay mái mà ..........

4. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chuotlac à, cá của bạn lúc mua 3 tuần tuổi hay lúc này vẫn 3 tuần tuổi? Cá nổi sọc có nhiều nguyên nhân lắm à. Bạn có thể tham khảo thêm ở box cá la hán nha. Có thể là do cá nhát nên nổi sọc vậy thui. Còn bạn muốn biết chính xác cá của mình là cá gì thì nên post hình lên cho mọi người cùng đánh giá nhé. Thân.
    Mà hình như bạn post bài lộn chổ rùi đó. Bài này phải post bên mục cá la hán cơ.

5. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hi, sao bác sài sang thế, em sài than "VN chất lượng cao" 3 tuần lễ chưa thay nước vẫn không có vấn đề gì nè.
    À, sài than hoạt tính bác nhớ khoảng 4,5 ngày là phải châm thêm tí muối hột đó nha, không thì con cá đen thui đó (do than lọc bớt khoáng trong nước rồi).
    Chúc bác thành công trong việc nuôi cá của mình!

6. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng là xài tha hoạt tính rất ít thay nước nhưng mà khi mua về phải rữa kỹ rùi khâu lại tốn công nhìu lắm,ko cần phải 3 ngày thay nước đâu,vì than hoạt tính lọc rất sạch mình thay nước 1 tuần thay 1 lần còn việc cá 3 tuần ăn vẫn bình thường mà lại có sọc thì bạn thử coi xem trên lưng nó có những chấm đen hay ko nếu có thì là cá mái đấy.bạn xem kỹ lại nha.

7. chuotlac

chuotlac Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn nhiều!

Cám ơn các bạn katasua và bat_tien_89 đã quan tâm tới vấn đề của mình!.Thật sự mà nói thi phần lọc thô của mình có thêm 1 lớp than Anthracite nên cho dù để 1 tháng nước vẫn không thể nào đục nổi, nhưng mình sợ nếu không thay nước thường cá có thể bị nấm nên mình vẫn thay nước khi rãnh.Ẻm của mình chắc là Female rồi vì trên lưng nó có miếng vá đen như bạn nói.
    Thân!:applause: