Giúp dùm Tôi với mấy Bạn ơi.

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi nguyentuanhung, 18/4/11.

1. nguyentuanhung

nguyentuanhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    CÁCH DÂY 4 NGÀY MÌNH CÓ BẮT 1 EM MI RẤT DẸP, DẦU XÀ MẮT XANH, TO CON DÀI DÒN. NÓI CHUNG MẪU CHIM RẤT ƯNG Ý. NHƯNG SAO TỪ LÚC NUÔI DẾN NAY NÓ RẤT NHÁT KHÔNG NHƯ NHỮNG CON BỔI TỪNG NUÔI, VÀ DẶC BIỆT LÀ SAO NÓ KHÔNG DỨNG TRÊN CẦU, LÚC NÀO CŨNG SÁT DÁY LÒNG. DỂ GẦN EM MÁI NÓ VẨN VÔ TƯ NHẢY, CHIM MẠNH KHỎE KHÔNG BỊ LỔI GÌ. CON NÀY KHÓ DẠY QUÁ. MẤY BẠN TƯ VẤN HỘ MÌNH VỚI NHÉ. THANKS A/E RẤT NHIỀU.

hoamiaka and KtsBim like this.
  2. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    dùng chiêu bỏ đói thôi, hơi dã man nhưng hiệu quả.
    đặt lồng chim xuống đất, cho ăn ngày 2 lần, mỗi lần chỉ vừa đủ (hoặc hơi thiếu, chủ yếu là "dạy" cho nó nhớ rằng mỗi lần mình đến gần là nó được ăn). Tốt nhất là 1 lần cám và 1 lần mồi tươi / ngày.

tungphotor, hoamiaka, KtsBim and 2 others like this.
  3. nguyentuanhung

Thích đã nhận:
    42
    CÁM ƠN BẠN NHIỀU. TÔI DANG ÁP DỤNG SÁNG LẤY CÁM RA, CHO ĂN MỒI TƯƠI 1 BỊCH CÀO CÀO, 2 CON DẾ. CHIỀU CHO CÁM, NHƯNG NÓ VẨN KHÔNG DỨNG CẦU, CHỈ SỢ NÓ NHÁT QUÁ BỎ ĂN RỒI NGŨM LUÔN QUÁ.

4. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Bạn thử đổi lấy cái cầu của những lồng đang nhốt con khác xem sao?

Với những con chym khó thuần thì bạn phải nuôi tĩnh trước, sau đó nghe giọng nó hót trộm xem có ok ko đã, nếu đc thì nuôi tiếp :D, còn ko thì giải tán.

Chym Hoạ Mi chăm 2 năm còn nhảy nữa là chym mộc kec kec.

Chúc bạn chăm chú Mi đó thành công và có chữ nhẫn trong đó :applause::applause::applause:.

tungphotor, hoamiaka, KtsBim and 3 others like this.
  5. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    Khả năng chim bạn là chim bị bể rồi.............................................................................

6. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Xin hỏi bác tại sao con đó bể ạh. và sao bác lại nói là em nó bị bể. Bác có thể giải thích cho anh em hiểu hơn được không ạh

hoamiaka and tiencuong like this.
  7. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    chim khi mình mới bẫy thì nó chỉ sợ người, cho vào lòng vài hôm nó tỉnh táo ăn uống tốt là nó lại nhãy nhót. Còn mấy con chim mà không nhãy, đứng yên, đầu hay nhìn quanh... (mình không biết nói thế nào nhưng nôm na là như loài người khi mà bị sợ một cái gì đấy thì sóng lúc nào củng co mình lại không muốn dao du với thế giới bên ngoài). Những con này nuôi khó lên có lên thì củng chơi hót ở nhà. Có vài lời không đúng mong các bác bỏ qua cho...

8. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Có khá nhiều em mộc mang về nhà còn lửa rừng thì em nó chơi lại các em khác ngay và cho chiến còn được bác ạh. còn có em nhảy ít hay đứng sàn sau nhìn ngó nghiêng quan sát thì có nhiều anh em khá thích đó ạh. Nhưng theo em nghĩ thì con chim của bác chủ top là do lạ cầu hoặc chưa quen lồng mà thôi

hoamiaka and tiencuong like this.
  9. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Bạn đem qua cho mình nuôi cho rồi, Khi nào dạn dĩ thì wa bắt lại.....hehehe Họa Mi mỗi con 1 tính, phải biết tính từng con thì mới thuần nó mau dạng được.
    Một ngày rãnh rỗi ktra lại xem con này tại sao nó không lên cấu, tãi sao nó không thích mái và nó thích ăm món gì nhất,,,,, thế là từ từ mà dạy nó nhé.
    Chúc bạn thành công, khi nào mà nãng quá thì nhắn cho tôi.

nguyentuanhung and KtsBim like this.
  10. nguyentuanhung

Thích đã nhận:
    42
    THANKS A/E GOP Ý CHO MÌNH NHIỀU LẮM. NHỰNG HÔM NAY CHO TẮM THẤY 1 BÊN CÁNH BỊ NHỔ DÀN LÔNG CÁNH BÊN TRONG BÊN NGOÀI VẪN CÒN. KHÔNG HIỂU SAO, NHƯNG LÔNG BỊ NHỔ DANG RA LẠI CỠ 2 PHÂN . VẬY LÀ SAO MẤY BẠN???????

KtsBim thích bài này.
  11. triennn

triennn Active Member

Thích đã nhận:
    83
    có thể là do thay đổi thức ăn...nên chim của bạn thay lông

KtsBim thích bài này.
  12. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Theo em có thể con chim của bác là dòng chim lì và dữ khó thuần. Nhưng bác yên tâm con khó thuần thường là chim hay đấy bác nên kiên trì. Còn vụ lông cánh có thể do bị sập bẫy và người bẫy không cẩn thận khi gỡ có nhiều nguyên nhân. Chúc bác sớm thành công với vệ chinh phục em mi cứng đầu này

hoamicon, nguyentuanhung and KtsBim like this.