Giúp dùm với anh em ơi

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi lytantung, 21/6/08.

1. lytantung

lytantung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy hôm cá nhà mình tự nhiên bơi lờ đờ, nưỡ trong hồ khi nhìn kỹ mình thấy có những sợi trôi bồnh bềnh nhìn tương tự như bông gòn vậy. Mình nuôi cá lau kiếng chung hồ để nó ăn cặn bẩn trong hồ, thường ngày nó rất sợ con cá LH nhưng hôm nay nó dám bám vào mình cá LH để hút nhớt mình thấy ko ổn nên đã vớt ra riêng, hiện cá LH vẫn ăn uống bình thường nhưng mình nghĩ chắc nó đang bị bệnh mà mình không biết. Mong anh em trong diễn đàn giúp đỡ dùm mình cách chữa trị nếu cá đang bị bệnh. Cám ơnnnn!!!:x

2. steven-le

steven-le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình nghĩ là cá nhà bạn bi nhiểm jiun rồi đấy, hoặc là bi xình bụng ji đó ra tiệm hỏi người ta bán thuốc về cho nó uống gấp đi pác!!

3. huynh anh

huynh anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của mình cũng bị giống bạn vậy đó, tự nhiên thấy miếng giông bông gòn trông hồ cá mà kô bít là gì, a e nào biết chỉ giúp nha.

4. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mấy bạn cứ thả 1/2 viên Fugaca vào là bảo đảm chả còn em giun nào hết sao đó vệ sinh hồ và thay toàn bộ bông lọc. Vấn đề là do mình vệ sinh hồ không tốt đó

5. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Có phải màu sắc đã nhạt bớt không?. Nếu màu sắc nhạt hơn bình thường + bơi lờ đờ không sung + trong hồ có bợn dạng sợi => Cá của bạn bị bệnh tuột nhớt. Bạn ra tiệm bán cá mua thuốc trị tuột nhớt ( có rất nhiều loại thuốc trị bệnh này ) bỏ vào ngâm theo hướng dẩn ngoài bao bì + thay 50% nước + để cây sưởi 30 độ. Chúc cá bạn mau khỏe.

6. huynh anh

huynh anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của mình màu sắc bình thường,ăn uống cũng bình thường. Chỉ là hôm bữa mình thấy trong hồ cá có cái gì đó trông giống bông gòn mà kô biết là gì.

7. phongkid

phongkid Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ra tiệm mua 1 vỉ Metrodinazol của Hungari và 2 viên Amocxilin của Áo.Mua về chia làm 2 liều.Bỏ 1 liều vào.3 ngày sau bỏ thêm liều nữa.Nhớ ko đc cho cá ăn nha bạn

8. hienpink

hienpink Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    những ai bảo là bị jun??? ăn nói linh tinh chết cá nhà người ta thì sao.
    cá bị tuột nhớt,bạn cho vào bể 10 giọt cồn i ốt mua ở tiệm thuốc và cho 1 lượng muối = nửa bát ăn cơm.ngày hôm sau thay 10cm nước và cho thêm 5 giọt cồn nữa.3 ngày la cá khỏi.
    ko bạn có thể ra ngoài shop cá cảnh mua thuốc,có rất nhìu loại.chỉ sau 48h là khỏi.
    chúc cá bạn mau khỏe và đẹp hơn.thân!

9. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Cho mình hỏi hiện tượng tuột nhớt này có nguy hiểm ko? Và có phải thường khi tuột nhớt thì cá xẹp đầu, biếng ăn phải ko?

10. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Đúng vậy, bị bệnh này lâu chết nhưng cá không sung, kém ăn nên xẹp đầu. Nếu bệnh kéo dài cá sẽ bị suy kiệt dần, các bệnh khác dể phát sinh ( ghẻ, nấm, ...)và chết queo!!!!

11. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cho mình hỏi: "trong hồ có bợn dạng sợi" là có ý nghĩa gì vậy bạn ??? Bạn có thể giải thích rõ cho mình không ?? Với lại khi cá bị tuột nhớt thì khi bắt cá lên mùi cá rất tanh có phải không bạn ??? Mong bạn giúp đỡ

12. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Bợn dạng sợi đó là nhớt cá bong ra, dính lại thành sợi nhỏ như sợi chỉ, dài khoảng 3-4mm, nhìn kỹ sẽ thấy. Mình chưa bắt cá lên nên cũng ko biết có tanh hay ko.

13. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Nhân tiện đây cho mình hỏi cồn i ốt là loại cồn gì vậy? Có phải loại cồn sát trùng thông thường ko? (còn gọi là oxi già )

14. Kinh Kamalau

Kinh Kamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cái bác Rilu này hỏi lạ! Oxi già là oxi già (dùng để rữa vết thương), cồn iot là thuốc sát trùng (khác rữa vết thương à nha), cồn iot màu đỏ-vàng, sát trùng rất tốt, bạn bị đứt tay bôi vào là cầm máu ngay. Nhưng tác dụng trong cái vụ này thì chưa biết.
    Cá của mình cũng có "bông gòn" giống như vậy, chạy chữa hổm rày mà chưa hết. dùng đủ thứ : muối, bensol, tetra... mà cũng chẳng bớt chút nào. Để thử xem mới được

15. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    À, thì ra là nó! Ko biết có hiệu quả hay không. Nhưng ko còn quan trọng nữa, vì cá đã hồi phục dần rùi. hà hà, chẳng cần tốn công sức gì nhiều, cho sưởi 30độ trong 2 ngày + muối + bensol +thay 25% nước + kè mái>>>>>>>> màu tươi, thậm chí còn đẹp hơn trước, đầu bung trở lại. Tuy nhiên còn hơi nhát :D

16. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ah ah, cá em cũng đang bị tuột nhớt, biếng ăn, vậy túm lại dùng cách nào đây? Bensol hay cồn iot hay ra tiệm mua?

17. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    thay nước thường xuyên thì cá sẽ khõe thôi đó mà !

18. Naioneone

Naioneone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    2 viên Fugaca vào cho 50li1 nước là bảo đảm chả còn em giun nào hết sao đó vệ sinh hồ và thay toàn bộ bông lọc. Vấn đề là do mình vệ sinh hồ không tốt đó