Giúp e phân biệt trống -mái

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi henry14z, 18/12/10.

1. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    e cũng có nuôi qua vài loại chim nên kiến thức cũng kha khá nhưng đới với chào mào thì đúng là số O, với chòe, khuyên thì phân biệt tương đối dễ, còn với chào mào nhờ các bác tư vấn về hót thế nào là trống, bình thường thì mộc bổi nhanh thuần thì khoảng bao lâu hót chuyện dc. thank các bác nhé ( mong các bác giải đáp vì tìm mãi ko thấy bài nói về các này cho người mới)

2. ksorbeo

ksorbeo Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào mào trống và mái rất là giống nhau. Chim trống khác chim mái ở tướng to hơn, cánh dài hơn, đầu to hơn, tách đỏ của nó to nhiều lông hơn chim mái. Mũ thường thì cao hơn chim mái, giọng hót được phong phú hơn. Khi bạn chim phải chọn con chim lanh lợi, lí lắc, nhìn thấy điệu bộ lanh lẹ. Cặp ức tức là hai viền lông đen bên ngực nó phải to.
    Mình còn 1 cách này: khi đi lựa chim bạn để ý khi chim đứng ngoài nắng thì chim xẽ khác đi,cặp chân xẽ đứng cao hơn,đầu chim xẽ ngước lên bạn có thể nhìn được đòn chim dài hay ngắn,Cặp chân to hay nhỏ (chân to, đòn dài là trống). bạn tự tìm hiểu thêm thi mới biết rõ được,chúc bạn thàng công.

PHIOMON and G_Nam like this.
  3. G_Nam

G_Nam Member

Thích đã nhận:
    22
    Bác ksorbeo chính tả sai kinh quá

4. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    bạn quan sát tách trắng ( bên dưới tách đỏ) nếu tách trắng hơi bầu về phía sau thì là trống còn tách trắng nhọn về phía sau (trông giống hình thoi) thì là chim mái. Cách do mình tự rút ra anh em góp ý thêm nhé

5. bao_tin.HM

bao_tin.HM New Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn ơi !cứ nuôi đi khi nào em nó hót là trống chắc , em nó đẻ thì chính bả rùi!!!!!!!!!!! góp vui hi hi

6. DÂN KO CHUYÊN

DÂN KO CHUYÊN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Bạn chịu khó tìm đọc trong diễn đàn đi. Vấn đề này luôn luôn là một vấn đề nỗi trội nên chắc chắn nó được đề cập rất nhiều đó. Chúc bạn vui vẻ...

7. ksorbeo

ksorbeo Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác G_Nam nói hay thế,sai chính tả đâu mà sai thế,chỉ thiếu có 1 dấu thôi ak,hihihihihi