giúp e phân nền bonbon !!! E CẦN GẤP !!!

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi michelantoni, 18/7/08.

1. michelantoni

michelantoni Active Member

Thích đã nhận:
    0
    sau khi xai phân tự trộn thất bại, e đã đầu tư tiếp phân bonbon, nay mấy a cho e hỏi về loại phân này, hồ nhà e 60*40*40 nên e mua 2 bịch ( 65k/1 bịch 2kg). đèn jebo 2 bóng. CO2 tự chế, lọc ngoài chế theo bác HVT, mấy a làm ơn tư vấn giùm e với loại phân này có thể trông loại cây nào ? và time su dung nền bonbon là bao lâu ( lớp nền bonbon của e dày 2,5 cm), lớp sỏi trứng bên trên dày 4-5cm. MONG NHẬN ĐƯỢC HỒI ÂM SỚM TỪ CÁC A !!!

2. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Sao không đặt vấn đề hỏi thẳng nhà cung cấp, người ta sẻ tư vấn cho bạn rất tỷ mỷ mà bạn đi hỏi lung tung, khó có ai hiểu kỹ và rỏ bằng nhà sản xuất cả.

3. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn thử hòi anh Thủy Mộc xem sao ,anh ấy "rành "mấy vụ này lắm đó

4. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    theo mình biết thì bonbon ko thể nào so sánh về dinh dưỡng với ADA được rồi .... nhưng được cái phân dạng viên khi thay nước đỡ hơn phân đất sét nhìu và xài trong thời gian đầu có màu.. nên thay nước 3 ngày / lần và thay 50% nước trong hồ ... về độ bền cũng tương đối cao tối thiểu từ 1 => 1.5 năm là dinh dưỡng cạn... bạn có thể trồng tất cả các loại cây.... còn mún trồng trân châu nhật hay những dạng cây bò làm thãm thì giảm lớp sỏi trứng còn 1-2 cm là oke...và tốc độ phát triển của cây là tương đối

5. michelantoni

michelantoni Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cam on ban camaptrang vi những lời chỉ bảo tận tình, mình rải lớp phân bonbon cũng khá dày 3-4cm hy vọng xài đc lâu,lớp sỏi mình rải tới 4cm lận, k biết trồng những loại bò có đc k? nếu giảm xuống còn 1-2 cm thì có thể xảy ra hiện tượng nước vàng do phân ra màu k?:confused:

6. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    có chứ mình đang xài nè thời gian đầu ra màu thôi chứ mấy lần sau là ko có đâu yên tâm đi

7. khoacat

khoacat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bonbon xài được mấy tháng là mình thấy nó rã ra hết rồi,làm bụi đóng trên cây của mình cả đống. khiếp lắm thay nước cực lắm

8. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Nghe bạn nói thế mình cũng có chút lo lắng về bonbon.
    Tuy nhiên, theo mình được biết, Bonbon nhiều người đã xài rồi thấy ok lắm!
    Theo mình nghĩ, bạn có thể rải thêm trên bonbon 1 lớp cát hạt to mỏng khoảng 1cm, tiếp tục trãi 1 lớp sỏi loại hạt nhỏ (1-3mm) độ dày 1-2 cm tùy bạn, sau đó mới trồng cây lên.
    Nếu như lớp cát càng dày (2-3 cm) thì khi phân rã càng khó trồi lên trên như bạn nói?
    Vài suy nghĩ, mong anh em góp ý.