Giúp e trồng chân trâu với!

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi henry, 5/12/07.

1. henry

henry Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    em mới mua 1 tấc trân châu nhưng trồng được 5 ngày rồi sao chưa thấy nó lan ra vậy:-S

2. massing

massing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Bạn nên kiên nhẫn hơn khi trồng trân trâu nhật. Cần kiểm tra xem các ngọn ttn bạn trồng có ngập rễ dưới nền không? Bạn nên dùng kéo cắt từng đốt rồi lấy panh kẹp rễ vùi xuống nền. Thường thì mình trồng khoảng 3, 4 ngày là nó đã thấy mọc ngọn rồi. Điều kiện để trồng ttn đẹp phải có CO2 và nền tốt.
    Nếu trồng không đúng cách, ko C02, nền không tốt sau này TTN không đâm ngọn ra được mà cứ vàng héo đi!

3. leontran

leontran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thất hồ của mình đâu cần CO2 đâu mà trân châu vẫn mọc tốt, mình cảm thấy ánh sáng là ok nhất, trân châu nhật cần rất nhiều anh sáng, nếu không nó mọc xâu lắm!

4. henry

henry Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    vậy trân châu mình mua về nó đã cao cỡ 4 cm có cần phải làm gì ko?

5. redblackmax

redblackmax Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng không rành,nhưng hồ của mình trồng trân châu nhậ,co2 có,chỉ có 1 đèn nhưng thấy cây cũng ra cây con,mọc cách cây cũ khoản g 1cm,có cây mọc ra 2 ,3 cây con,còn trên nhánh cũng thấy mọc ra cây con,mọc rễ,chỉ trong vòng 2 tuần đầu thôi.Nhưng hiện giờ sao mấy cây mẹ bị đen lá hết,chỉ còn lớp cây on sau này là xanh đẹp thôi.

6. tonytran

tonytran Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình chia sẽ thế này. Mình đã trồng CCN, CCN cần nhất là ánh sáng, kế đến là CO2. Khi cây mọc nhánh thì để ý xem rẽ ngang hay mọc lên trên, nêu mọc cao lên là thiếu sáng. thiếu sáng, cây sẽ ngóc đầu lên chứ k bò ngang. kekeke. Còn vấn đề các nhánh cũ bị héo là bình thường, vì nhưng nhánh đó tự động sẽ chết vì thay đổi môi trường, chủ yêu là những nhánh mới mọc ra, Nếu môi trường ổn định, CCN bò rất nhanh, Chú ý nhất là ánh sáng. CCN cần ánh sáng cực mạnh. nhớ đừng quên bật đèn, k thì dù có đang xanh tươi, nó cũng die. keke. Mình có lần về quê 4 ngay, k ai bật đèn. khi trở lại, nó hủy diệt gần 50%, nhìn thảm thương như chiến trường. ánh sáng mạnh, cũng coi chừng bị rêu hại.
    Túm lại : ánh sáng, CO2, quan s1t thường xuyên, bật đèn đầy đủ, kekeke. có người nói nhiệt độ 22-25 gì đó nhưng theo mình, đừng nóng quá 30 là ok, CCN rất nhạy cảm, nó cũng tự thích nghi với môi trường nhiệt độ 27-30 ( như hồ của mình từ xưa giờ )

7. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    4 ngày mà chưa bò là bình thường thôi bạn ơi,mọi người nói đúng,bạn nên chú trọng ánh sáng và Co2..đủ 2 điều kiện này thì nó sẽ bò nhanh chóng.Và cũng đứng nhìn nó chằm chằm,nó ko dám mọc đâu :D
    Phát triển đến lúc dày đặc thì nó sẽ tự động bong tróc tất cả lên..như một tấm thảm :D
    Hồ 35cm của mình sau 7 tháng thì nó tróc cả thảm lên.
    Chúc bạn sớm có một thảm TCN đẹp...

8. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Em mới setup cái bể được 2 ngày,nhưng khổ một nỗi là lúc cắm chân trâu thường xuống, dễ nó cứ chổng ngược lên - e đã làm theo lời hướng dẫn của bác Hòa bán cây là ngát 3cm, rồi cắm 1,5cm xuống dưới, nhưng tới giờ nhìn trong bể thấy rễ cây cứ tung tăng nhưng cây thì vẫn không bi nổi.hic,như vậy chân trâu của e có phát triển được không ah?

9. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Khi cắm trân châu chỉ nên để mực nước khoảng 10cm so với nền. Dùng panh kẹp đầu rễ cắm xuống nền, sau đó nhả nhẹ panh ra 1 chút rồi rút panh nên. Trồng trân châu rất cực, đòi hỏi phải kiên trì. Trên forums có bài hướng dẫn, có cả hình minh họa của anh Mig29 tại sao bạn không xem nhỉ???

10. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    anh jupiter cho e link bài của anh Mig di,e tim mà không thấy có,e trồng chân trâu thường thui,tại rễ nó nhiều quá nên không cắm được hết xuống đất,e mất hơn 1 tiếng để cắm hết chỗ chân trâu đấy, không nhiều lắm.hic

11. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Đường links đây nè : http://www.aquabird.com.vn/forums/showpost.php?p=389599&postcount=57
    Chúc thành công nhé!