Giúp e về cây "rau đắng biển" và "rau má dù"!!!!!

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi paradise.pro, 18/4/12.

1. paradise.pro

paradise.pro Member

Thích đã nhận:
    0
    Chuyện là e thấy có nhìu bạn trong forum sử dụng 2 loại rau: "Rau đắng biển" và "Rau má dù" trồng trong bể thủy sinh nhìn rất đẹp, mà cái tiện là 2 loại này rất dễ tìm ạ...
    E có 1 số câu hỏi muốn nhờ những ai đã từng trồng và rành về vấn để thủy sinh trong forum giải đáp thắc mắc giúp e:

1. "Rau má": Cạnh nhà e có 1 chỗ có cây rau má dù, nó mọc thành từng đám, điều đặc biệt là nó tự mọc ko ai trồng cả, nhìn xanh mướt tốt lạ thường và đẹp đến ngỡ ngàng :blushing:, vậy e có thể nhổ đem nó về nhà trồng đc ko, khi nhổ thì có cần để lại rễ ko. Quan trọng nhất là khi e hạ thủy cây có phát triển tốt ko, đó là điều e lo lắng nhất. E chưa muốn để nó trong bể có phân nền, e muốn để nó sang 1 bể khác để xem ntn trước đả. Có nhìu bác sử dụng 1 thứ j đó trăng trắng để trong li mũ, cái đó là j vậy, có thể thay thế cho phân nền đc ko. E cũng muốn làm và sử dụng thử :crying::crying:
    2. "Rau đắng biển": Cũng giống như cây rau má e đang thắc mắc là khi hạ thủy, e sẽ nhấn chìm nó xuống tận dưới đáy bể, ko cho cây ngoi lên mặt nước. Vậy khi e nhấn nó xuống thì nó có phát triển đc ko, có đâm ra cây con ko. Cây rau đắng e sẽ ra ngoài chợ tìm mua, mọi người cũng bít khi mua thì cây rau đắng sẽ bị ngắt hết rễ đi, chỉ còn 1 khúc cỡ khoảng 1 gang tay thôi. Vậy e lấy khúc đó cấm xuống đáy nó có mọc rễ ra ko, có ra cây con ko. Điều e lo sợ là cây có bị "thối" ko @@.
    Giúp e với, chân thành cãm ơn mọi người. Huhu :(:(:(:(

2. longcock

longcock Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Bác ơi.
    Hỏi nhiều làm gì thế. Bác có trong tay một cái hồ và hai cọng rau, cứ cắm chúng nó vào một góc rồi quan sát tự tìm câu trả lời chứ.
    Nếu không sống được thì nhổ vứt đi, có tốn bao nhiêu tiền đâu

3. Macbook

Macbook Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Cả hai mình hiện đang trồng đã lâu, lên xanh, đẹp.

4. paradise.pro

paradise.pro Member

Thích đã nhận:
    0
    Khó tính quá, ngta hỏi thì cứ trả lời đi. Để sẵng ngta trồng thiệt là nhìu vô bể luôn :mad:
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 05:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:10 PM ----------

Hi! vậy hả bạn.
    Thanhks bạn nhìu về câu trả lời nhe....