Giúp e về vẹt với T_T

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi nickkhun, 4/5/11.

1. nickkhun

nickkhun New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là chú em trong Đăk Lăk có cho em một chú vẹt để nuôi mà em thì cực mù tịt về vẹt :(. Mấy ngày ni em đang tích cực tìm hiểu nhưng mà có vẻ như e vẫn còn bế tắc nhiều lắm. Nhờ mọi người giúp em với :-s

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

1. Đầu tiên là em k biết vẹt của em là loài vẹt nào nữa ???? e coi mấy loại vẹt trên mạng mà nhìn con nào nó cũng tựa tựa nhau trong khi con của em nó lại chẳng giống con nào trong mấy con đó hết :((
    2. Nếu được mọi người đoán hộ con của em cỡ được bn tuổi k ? (nghe chú nói con ni còn nhỏ chắc cỡ mấy tháng) Là trống hay là mái ạ?
    3. Với vẹt như loài vẹt của em thì em nên chăm sóc như thế nào?
    4. E có coi qua mấy topic trong box mình. Thấy có mấy anh chị nuôi mà thả ra nó k bay đi. Cho em hỏi cái đó là do vẹt nó thân với mình rồi hay do mình cắt cánh gì gì đó ạ ?????
    Mọi người giúp e với. E đang cực kì khủng hoảng :((
    Con vẹt của e nó dễ thương lắm. Chưa biết nói nhưng mỗi lần mình trò chuyện với nó là nó kều lại giọng y con nít ^^
    Em cảm ơn mọi người trước :)

2. thienbk

thienbk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    up lại ảnh , ko thấy ji bạn à:-S:-S:-S:-S

3. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    [QUOTE
    1. Đầu tiên là em k biết vẹt của em là loài vẹt nào nữa ???? e coi mấy loại vẹt trên mạng mà nhìn con nào nó cũng tựa tựa nhau trong khi con của em nó lại chẳng giống con nào trong mấy con đó hết :((
    2. Nếu được mọi người đoán hộ con của em cỡ được bn tuổi k ? (nghe chú nói con ni còn nhỏ chắc cỡ mấy tháng) Là trống hay là mái ạ?
    3. Với vẹt như loài vẹt của em thì em nên chăm sóc như thế nào?
    4. E có coi qua mấy topic trong box mình. Thấy có mấy anh chị nuôi mà thả ra nó k bay đi. Cho em hỏi cái đó là do vẹt nó thân với mình rồi hay do mình cắt cánh gì gì đó ạ ?????
    Mọi người giúp e với. E đang cực kì khủng hoảng :((
    Con vẹt của e nó dễ thương lắm. Chưa biết nói nhưng mỗi lần mình trò chuyện với nó là nó kều lại giọng y con nít ^^
    Em cảm ơn mọi người trước :)[/QUOTE]

1. Vẹt của bạn là loại vẹt ta (vẹt ngực hồng).
    2. Nó được khoảng 5 đến 6 tuần tuổi
    3. Tầm tuổi này chắc chưa biết ăn, chỉ là tập ăn thôi, bạn tập ăn cho nó bằng các loại hạt, như hướng dương(sống nhé), hạt bí, gạo ngâm nước, ngô non .... Tầm tuổi này chắc cũng đang ở tuổi biếng ăn, bạn mua bột ăn dặm của trẻ em về, hòa với nước ấm rồi dùng xilanh bơm cho em nó ăn. (bột dinh dưỡng loại dielac cho trẻ từ 6 đến 12 tháng tuổi.
    4. Thường xuyên chơi với nó, nó sẽ thân thiện với mình, ko cắn và nhanh biết nói, nhưng khả năg không bay mất là ít, nên ban đầu, để xem tính nết của nó ra sao, tốt nhất là bạn cứ cắt bớt lông cánh của nó đi, ko cắt thì thả trong nhà kín thôi. Nuôi trong lồng hoặc xích ở tầm tuổi này đều đc.

nickkhun thích bài này.
  4. nickkhun

nickkhun New Member

Thích đã nhận:
    0
    @Thienbk: Hình bình thường mà bạn, bạn coi rồi có gì giúp mình với :)

@Love_bird: Em cảm ơn anh nhiều :)
    Mà anh ơi cho hỏi thêm với.
    Mấy bữa ni e cho nó ăn cơm chín, chuối, ớt, hạt kê với xà lách rồi. Nó ăn được. Đặc biệt là nó thích chuối với ớt. Không biết em có nên thay đổi khẩu phần ăn cho nó k? Nếu con vẹt e như vậy thì có cần mua bột nữa k a? Nó ăn khủng như ri k chắc nhiều tuồi hơn phải k a?
    À với lại cái vụ cắt cánh đó làm sao a? Ý em là cắt bớt nhưng mà biết cắt bớt cái lông chỗ nào (cụ thể)??? A bày e với :D
    Thanks a trước ^^

5. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    Vẹt ức hồng
    cắt cánh; nắm 2 đầu cánh con vẹt 1 tay cầm kéo
    cắt phần trong của cánh,cắt 5-6 cọng đầu tiên mỗi bên
    chúc bạn vui,mọi chi tiết ko hiểu thì alo mình!