Giúp em, bể thủy sinh cỡ trung bình và các loại cá nhỏ!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hundderkatze, 15/3/08.

1. hundderkatze

hundderkatze Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác, em mới tập chơi bể nên chưa có nhiều kinh nghiệm. Có vài thắc mắc này mong các bác tận tình chỉ giúp. Em vừa setup bể (Kích cỡ 60*30*30) được 1 tuần. Trồng Trân châu nhật, Lệ Nhi thường, La hán xanh và La hán đỏ. Em có cho 10ml phân nước vào ngay sau khi setup bể. Đèn bật suốt ngày, chỉ tắt khi đi ngủ, ngoài ra buổi chiều có nắng chiếu vào khoảng 1-2 tiếng. Sau 3 ngày thì em có thả 4 Guppy, 1 cặp bút chì(bé bằng nửa cây bút chì), 1 chuột trắng và 1 chuột đen (đều bé bằng ngón tay út). 2-3 ngày sau em thấy trên lá Lệ Nhi thường có những vết như la bị cá cắn~X(. Thắc mắc của em là:
    - Sau khi setup hồ 3 ngày thì thả cá vào như thế có hại gì không?
    - Những vết thương trên lá Lệ Nhi thường là vì sao? Có cách nào để khắc phục?
    - Đến hôm nay (sau 1 tuan Setup bể) em mới phát hiện ra trên lá của La Hán đỏ có nhiều bọc trong trong như thạch bao quanh lá. La Hán xanh cũng có những bọc như thế, nhưng ở thân cây (rất ít). Có gì nguy hiểm không và chữa như thế nào?
    Rất cám ơn các bác đã giúp đỡ em.

2. bigZidane

bigZidane Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho thêm thông tin hồ (nền, nước, co2... ) + hình chụp đi bạn.

3. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá ko chết thì chắc ko sao, đa phần nền công nghiệp bây giờ là làm nền xong, lọc trong nước là thả cá đc rồi. Nền trộn thì cần 1 chút thời gian.

Vết cắn trên lá lệ nhi có thể là do bút chì... cá sẽ ko cắn cây nếu nó đc ăn no, nhưng bù lại thì nó cũng chẳng thèm ăn rêu luôn.

có thể là 1 loại nấm, bên mình lúc trước cũng b, nhìn giống trứng ốc nhưng ko phải, nhưng giờ thì hết rồi... thử giảm thời gian chiếu sáng xuống xem sao

4. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mấy cái bọc mà bạn nói có thể là trứng ốc đó, bạn xem kỹ xem có con ốc nào trong hồ không nha.

5. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    trời bạn nỳ liều thiệt đèn mà bạn để cả ngày thế thì rêu hại là chắc , đã vậy còn để cho ánh sáng mặt trời chiếu vào nữa, đèn bạn chỉ cần 8>12 tiếng là được chia , thời gian thắp sáng chia ra theo quy tắc <mở (4>6h) tắt( 2>4h) mở (4>6h)> thế là ko ngại rêu hại đâu mà mới setup anh e trong ABV khuyên mình đừng nên cham phân nước chỉ tỏ nuôi rêu...mình chỉ giúp bạn được thế ^^mà hồ như của bạn là=mình đó sài bóng 60 cho đửng thiếu sáng nghe
    chúc bạn có 1 hồ ts đẹp

6. hundderkatze

Thích đã nhận:
    0
    nền của mình à, thú thật mình chẳng nhớ tên, nhưng chất lượng thì bảo đảm 100%. Nước thì từ vòi nước máy. Bể mình cũng chẳng có CO2. Mình bận quá nên chẳng có thời gian để up lên:D, bạn thông cảm.

7. hundderkatze

Thích đã nhận:
    0
    Hồ mình không có ốc, mình đã xem rất kĩ. Vì mình ở nước ngoài, thiếu ánh sáng trầm trọng, nên giảm chiếu sáng thì làm sao cây lớn, với lại rêu hại cũng chẳng có luôn.