Giúp em: Cá rồng bị hoảng sợ

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi wegadnie, 26/9/08.

1. wegadnie

wegadnie Member

Thích đã nhận:
    1
    Em có chút vấn đề với chú cá của mình. Mấy tháng trước em nó bị trùng đục thân tấn công thế là em phải bắt cá ra hồ nhỏ để trị và tiến hành vệ sinh bể trong hơn 2 ngày nhưng kể từ khi cho cá vào lại hồ cũ thì cứ hễ thấy bóng người là nó loạng lên đâm cả vào thành hồ. Ban đầu em tưởng do cá hoảng sợ do vừa chuyển hồ qua lại nhưng đã hơn hai tháng rồi tình hình cũng không cãi thiện được chút nào. Có anh em nào có kinh nghiệm chỉ cho em với.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn nên hạn chế bật đèn, lấy báo dán xung quanh hồ chừng 1-2 tuần, thả vài em chép mồi vào cho em nó rượt đặng lấy lại phong độ ngày nào...

3. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    để mực nước thấp xuống mức tối đa,và dán báo xung quanh như Blue nói trong khoảng 1-2 tuần thôi là cá bạn bình thường lại àh.không cho cá ăn hoặc cho ăn ít , mỗi lần cho ăn nên cầm một con dế đưa qua đưa lại trước mặt cá giống như ta vẫn làm với cá la hán vậy.

4. wegadnie

wegadnie Member

Thích đã nhận:
    1
    Trong khoảng thời gian này có thay nước cho cá không hả anh.

5. thanhkmdt

thanhkmdt Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy làm theo cách nicholas đúng đó, cá mình cũng đã từng nhát lắm, cho em nó đói xong cho ăn trực tiếp vậy, ít lâu sau thấy người cứ sáp lại gần hii.