Giúp em Các Bác ơi

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi haductam9cc, 12/12/05.

1. haductam9cc

haductam9cc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi không hiểu tại sao hồ của em cây nào cũng bi đen. {trừ vẩy ốc } xin các bác cho em biêt nguyên nhân thường dẫn đến hậu quả cây bị đen và cách chữa trị và phòng ngừa em xin cảm ơn
    gần hơn 1 xíu

Last edited: 12/12/05
  2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    hìhì, GC chả nhìn thấy cây nào bị đen cả! bạn cố gắng chụp rõ hơn chỗ cây bệnh thì mới có thể chẩn đóan chính xác được.

3. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn post lại hình xem.Mình ko xem đc nên cũng chẳng biết cây của bạn bị đen như thế nào nữa.

4. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Ùh đúng rồi bác post lại hình đi, em xem đc cái gì chít liền đó :D

5. haductam9cc

Thích đã nhận:
    0
    em up hình lên đây rồi. các bác chuẩn đoán bệnh giúp em

mặt trời đen của em đây
    cây nào cũng đen như thế này đây các bác ơi
    và đây

6. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    nhìn sun set thảm quá vậy Haductam9cc???
    Mình nhìn như bị tảo nâu bám vậy......trước đây bể mình cũng bị, nhưng giờ hết rồi....
    Không dám chắc..bạn ơi, cây có bị rữa không?nếu cây bị rữa thì nhiều khả năng nền hoặc nguồn nước có vấn đề!
    Bạn nói thêm cho rõ đi nào, như thế các bác mới giúp được chứ!:-S

7. haductam9cc

Thích đã nhận:
    0
    vâng . sunset khong bị rữa. mà chỉ bị kiểu như là cáu bám vào. nếu cọ thì ra ngay. bể của em 1.4x40x60. 2 bóng jebo 1.2. và 1 máy lọc 35w. nước trong bể luôn trong. khi thay nước em luôn để phơi 2 ngày { em dùng nước giếng khoan} về nền cho em hỏi khi nào thì vì nền mà cây bị đen ? có thể nào pha trộn các chất nhiều quá thì sẽ dẫn đến hậu quả như vậy không ?

8. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Hồ mới set up đa sớ hay bị tình trạng như vậy nếu không khắc phục kịp thời thì cây sẽ không sống nỗi. Nguyên nhân do đâu thì mình sẽ không bàn nhưng
    1.Bạn hãy làm vệ sinh lọc nước(mình không biết bạn dùng lọc như thế nào) với nước trong hồ Không được lấy bất cứ nước gì ngoài hồ để làm vệ sinh lọc.
    2.Mình không biết là bạn sài bóng như thế nào nhưng ánh sáng hơi nhiều.
    3.Thay nước thường xuyên trong giai đoạn này mỗi lần thay 30 %.
    4.Mở đèn mỗi ngày : sáng mở 4 tiếng : trưa tắt 4 tiếng : chiều mở 4 tiếng rồi tắt.
    Mình chỉ giúp bạn đước như thế thôi vì mình không nhìn thấy hồ của bạn

9. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Bạn tìm đọc lại bài về Rêu - tảo hại để tìm hiểu xem bể của mình có những vấn đề nào tương tự như bài mô tả!

10. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Bạn dùng nước giếng khoan cho bể thủy sinh ? Với một cái nền ổn định là bạn đã gặp nhiều trở ngại rồi chứ đừng nói là nền không ổn định . Nước giếng khoan theo codai để ý thấy chất lượng nước rất dể thay đổi tùy theo mùa . Nhất là khi vào những mùa nóng bức , khô hạn . Bình thường nếu bạn bơm khoảng 30 phút đầy bồn chứa thì vào những mùa khô hạn, mực nước ngầm đã thấp cộng thêm nhu cầu sử dụng nước tăng. Ai cũng bơm nước giếng lên dùng nên thời gian bơm có thể tăng lên gấp đôi hay hơn . Những lúc này codai thấy chất lượng nước rất khác . Tương ứng với từng thời gian này , tình trạng sức khỏe cây cối trong bể của bạn sẽ thay đổi theo. Vì vậy khó có một đơn thuốc hay một chế độ ăn uốn cố định nào cho bể của bạn. Cá biệt có trường hợp codai còn thấy có giếng nước ở Q. 6 vị trí ở sau " Đông lạnh Hùng Vương " những giếng khoan sâu khoảng 40m đôi khi bị nhiểm mặn#:-S . Tóm lại bể của bạn như vậy là tạm được . Codai không biết bạn đã trồng lâu chưa ? bạn dùng nước giếng mà bạn đang ở quận nào vậy?

11. haductam9cc

Thích đã nhận:
    0
    vâng khu em ở ngay gần chợ Gò Vấp. bác codai phân tích như vậy xin cho em hỏi mình có cần thay đổi nước giếng khoan sang nước máy hay không ? { em dùng 2 nguồn nước} giả sử sài nước máy thì em phải xử lý nước thế nào trước khi bơm vào hồ ?

12. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Ai đã từng nuôi cá đều biết là nếu dùng nước máy thì phải chứa bên ngoài trước . Thay việc dùng nước máy cho việc dùng nước giếng có tốt hay không điều này còn lệ thuộc vào chất lượng nước máy nơi bạn đang ở. Codai không biết chổ bạn ở (đường Nguyễn Oanh?), nước máy như thế nào chứ nước máy ở đường Nguyễn Kiệm rất tốt. Nước máy khu trung tâm Q. 1 rất tốt và nồng mùi clo, nước máy ở đường Nguyễn Thiện Thuật gần chợ bàn cờ chảy yếu , tốt , nhưng đặc biệt là rất ít clo. codai có một ngưởi bạn ở khu này nuôi cá , thay nước quanh năm suốt tháng không biết đến chứa nước là gì. Nước máy khu cư xá Phú Lâm C , Q. Bình Tân và đường Trần Văn Kỷ, Q.Bình Thạnh Đối diện trung tâm ung bứu , trước đây thường xuyên có mùi hơi hôi ( thối), nước máy đường Thủ khoa Huân gần chợ Tân Bình không có clo nhưng lại hơi có phèn. Đặt biệt nước máy ở đường Phú Thọ gần Đầm Sen cách nay bốn năm vừa có mùi thối mà lại nhiều phèn còn hơn là nước giếng . Lý do là vì áp lực nước quá yếu nên cư dân ở đây đã dùng máy bơm hút trực tiếp vào ống nguồn nên tạo ra một áp lực rất thấp trong ống dẫn so với bên ngoài nên nước bẩn ở bên ngoài (không loại trừ nước ở cồng rảnh ) theo những chổ rò của ống chảy vào .....Tóm lại qua một số vấn đề codai nêu bạn thấy là nên dùng nước máy hay nước giếng là còn phụ thuộc vào chất lượng của nguồn nước. Điều này chính bạn là người rỏ nhất. Thân

Last edited: 15/12/05
  13. haductam9cc

Thích đã nhận:
    0
    xin cảm ơn các anh các chị đã có những lời khuyên vô cùng cần thiết để tìm hiểu về nguyên nhân dẫn đến bệnh cây bi đen. em nghĩ không riêng gì bể của em,mà thường bể những người mới chơi đều bị tương tự như bể của em. Thanks all

14. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Không riêng gì bể của những người mới , bể của codai đôi khi cũng bị rêu . chỉ có ít hay nhiều mà thôi bạn ạ. Với bể của bạn một thời gian sau tự nhiên là chúng sẽ hết.

15. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @anh Codai, Hay quá ngồi ở Hà nội nhưng AQH lại biết nhiều thông tin thú vị về nước máy xì gòn hì hì, đúng là trông đèn, trông nước, trông cây!
    @ all các bạn chơi cây thủy sinh không nên sợ bể mình có rêu, đôi khi rêu là cánh chim báo bão, nó cung cấp cho bạn biết thông tin về chất lượng hồ cá của mình, cũng như nguồn nước đầu vào của mình để có biện pháp hữu hiệu để khắc phục. Như anh Co dai phân tích ở trên thì rêu muốn khắc phục được tự bản thân người chơi cần có những biện pháp riêng theo phương pháp loại trừ nguyên nhân gây rêu, khi biết đích xác nguyên nhân từ đâu thì rêu không còn là điều khó khắc phục nữa!

16. Tieu_thao

Tieu_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em cũng đã từng bị rêu nâu, nên nhìn bể của anh bạn này cũng vậy, chỉ cần bạn mua máy con mún, hắc muni, về là chúng ăn hết rêu ngay, chú ý dùng đèn ít thôi nhé

17. HIPPO

HIPPO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nhà em mấy cây từ lúc mới trồng đến bây giờ (3 tháng) cũng bị y như vậy không biết sao
    nhà em ở q3 sử dụng nước máy, không sử dụng CO2(cho em hỏi số 2 muốn xuống dưới thì sao?) khi sử dụng bịch diệt rong 4k mua ở Cao quí ban đầu có bớt nhưng sao cũng bị lại không biết sao ??? xin các huynh chỉ giáo giúp