giúp em cách làm nền

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi changkhohocyeu, 1/6/08.

1. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    em chơi thủy sinh được hai năm rồi, bây giờ setup lại, mấy anh cho em hỏi làm nền thế nào để dùng nó được hơn 3 năm mà cây vẫn phát triển tốt:D?cái hồ cũ mới dùng có 1 năm rưỡi mà cây vàng lá, rụng hết , gần như làhết, em dùng phân nước và phân nước để cứu vãn mà vẫn không được:crying:

2. dieu_tbd

dieu_tbd Member

Thích đã nhận:
    0
    Bày cho bạn cách này đảm bảo hiệu quả nhớ là ko đc cho ai biết (hì hì) để cứu vãn bể cây hết chất của bạn:
    Lấy đất sét ngoài vườn, trộn thêm bất cứ chất gì mà bạn cho là hợp lí (phân vi sinh chẳng hạn) thêm nước để tạo thành chất lỏng như cháo.
    Ra đầu đường ven cống rãnh hoặc các bụi rậm nhặt một cái xiranh kim tiêm (của các anh nghiện để lại cho đỡ tốn tiền, mua mới thì càng tốt ! hì hì). Sau đó bạn lấy một đoạn dây truyền dịch lắp vào đầu của xiranh đó. Đổ dung dịch vào xi ranh.Hút nước trong bể ra cho dễ thao tác. Tiêm sâu xuống lớp đất nền của bể cũ và tất nhiên phải tiêm thật nhiều cho đều nhé, bể sẽ hơi đục một tí nhưng rất nhanh trong trở lại và cây của bạn lại đc hồi sinh đấy!
    Các bác giữ bản quyền này cho em nhé!

3. tranbachung

tranbachung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    má ơi,theo cách tiêm chích như của bạn thì không biết đến bao giờ mới tiêm xong chỗ đất nên,chắc xi lanh phải to lắm,không thì tắc chết,acac

4. tranbachung

tranbachung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    theo mình thì trong 4rum có rất nhiều bài viết về phân nền,bạn nên tham khảo.Mình thấy là muốn giữ được phân nền có độ bền cao thì nghe các anh trong 4rum nói là nên trộn đất sét.Đất sét giữ được chất dinh dưỡng trong bể.Bao nhiêu đất sét thì do mỗi người 1 cách trộn khác nhau.Chúc bạn thành công!!

5. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    theo mấy anh thì em có nên làm theo nền của anh hovaten không, anh ấy nói là nền của anh ấy có tuổi thọ hơn hai năm .Anh nào làm nền như anh hovaten rùi, cho em hỏi là tuổi thọ của nó có đúng là hơn 2 năm không