giúp em cách nuôi khuyên để không bị xù lông

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi hienduong, 24/5/11.

1. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    :crying::crying: em mới mua một chú khuyên ở quê, chú ấy mới biết mổ cám ướt thui.em mang chú lên hà nội để nuôi, e cung tham khảo các bài viết của các bác lão làng trong chăm sóc khuyên, em cũng mua cám trứng loại đặc biệt cho chú ấy ăn, nhưng chú ấy vẫn xù lông. chú ấy cũng đang học hót truyền rùi, các bác chỉ giúp em nhá , em cảm ơn các bác nhiều :x:x

2. NguyenThuyKT

NguyenThuyKT New Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn thử pha chút mật ong vào nước cho chú ta uống xem,trước mình thường làm thế vì mình cũng hay về quê bắt chim nên nuôi,đường xa mang về đến nhà nó xù lông rồi lăn quay ra híc híc!sau vài lần mình rút kinh nghiệm,cho vào hộp kín,mang về đến nhà pha mật ong vào nước ấm,rồi cho nó uống thấy sự khác biệt.Chim sống khỏe mạnh không xù lông hihi!còn của bác mà nó cứ xù lông lên thế em nghi nó có hàn tính trong người tích tụ lâu năm,bác xem có nên cho nó ăn it gừng tỏi,ngũ vị hương thêm chút mỡ nóng và 1 chai 45 độ có khi ngon..................

Minh Cháy and hienduong like this.
  3. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Chim con thì xù lông là chuyện thường thôi bạn ơi.Mình nuôi chim con toàn thấy nó xù lông cho tới khi nào lông lá gần như đầy đủ ko móc hay thay nữa mới bắt đầu linh hoạt mà bó lông lại.Tóm lại là khi nào còn há mồm đòi ăn thì còn xù bạn ạ

hienduong thích bài này.
  4. hienduong

Thích đã nhận:
    268
    chú khuyên của em giờ cũng đã không xù lông rùi nhung chú ấy cú ăn xong là cú xù lông ngủ thui, không chiu nhảy nhót gì cả, các bác xem có phải tại cám hay do chim, các bác chỉ giúp em nhá , cảm ơn các bác !

5. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    không bõ bác ơi , phải độ 2 chục em thì mới hết được nửa lít ....

6. deptoong

Thích đã nhận:
    50
    Chim non thì nó thế thôi.Ăn xong rồi ngủ chứ làm j đâu bác

7. convanh

convanh Active Member

Thích đã nhận:
    17
    chim bạn xù nguyên nhân rất đơn giản vì bạn đưa nên HÀ NỘI nuôi nghe chim HÀ NỘI hót sợ quá đành xù để tự vệ bạn cứ thử đem về NINH BÌNH nuôi tôi đảm bảo hết xù chúc bạn thành công

8. Cà tàng

Cà tàng Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Nguyên nhân xù lông:
    1. Thiếu chất, cần bổ sung dinh dưỡng, xem trên này đã nhiều người chỉ vẽ vầ cám khuyên và các loại thức ăn khác.
    2. Chỗ ở của chim chưa tốt, xem lại chuồng trại.
    3. Môi trường sống của chim chưa đạt yêu cầu, có thể vị trí treo lồng gần người đi lại và tiếng động làm chim bị kinh động nên đâm lồng.

hienduong thích bài này.
  9. deptoong

Thích đã nhận:
    50
    Bạn ơi chim non chứ có fải chim già đâu.Mình nuôi chim non thì thấy con nào chẳng xù lông.Cho dù đậu cầu rồi thì ăn xong là mấy con xù lông rụt cổ nằm sát vào nhau ngủ,động cái lại há mồm đòi ăn nhao nhao.Nếu mà xù lông và chim yêu thì hãy lo.Còn chim xù lông mà khoẻ như voi thì có j mà fải lo bác.Nuôi nó lớn hẳn lên rồi lúc đó bác sẽ thấy

10. hienduong

Thích đã nhận:
    268
    em cam ơn các bac nhá, bác " convanh" bảo em dem ve ninh binh nghia là sao?nuoi o dau tra nhu nhau ma, em cung cho chu khuyên ăn cắm trứng chuyên cho khuyên mà,

11. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    thỉnh thoảng cho tắm nắng nữa bạn nhé,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

12. deptoong

Thích đã nhận:
    50
    người ta đùa bác thôi,có thế mà cũng fải thắc mắc nữa