giúp em cách trị

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi _Mr_Boo_, 21/4/07.

1. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    java moss nhà em có hiện tượng này:các nhánh xung quanh vẫn xanh nhưng nhanh chính(thân) thì có hiện tượng ngả sang màu vàng vàng như dính bụi rồi từ từ đen đi,teo lại rồi chết,em ko hiểu nguyên nhân tại sao lại bị như dậy
    1 số thông tin bể nhà em nè:
    60x30x30 (d x r x c)
    1 bóng jebo,co2 1zọt/zây,fân nước aqua và balance đều đặn mỗi tuần,nhiệt độ 29-30 do mấy bữa nay nóng wá(có người chỉ em cách khắc fục= nước đá,em đã thử nhưng cũng ko hịu wả)
    mong mấy anh nào rành về cái này thì chỉ hộ em.nếu cứ đà này wái chắc moss em tiu.
    em cũng có 1 thắc mắc tại sao moss của các anh nhìn xanh và mướt dài như tóc,of em nó cứ nhúm nhúm ko dc như dậy?trả lời hộ em.em xin post hình này làm vd
    cho em hỏi luôn moss buộc trên đá ở fía trước là zì?

2. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    ai chỉ em với.cứu em mấy anh ơi,ko moss em tiu hết

3. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    ai zúp em với,3 ngày rồi mấy anh ơi,những anh nào "trùm rêu" thì chỉ em vài bí quyết với

4. Bat from hell

Bat from hell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Gắn quạt gấp đi bạn ơi,ko thôi tụi nó đen thui hết bi zờ...(Dơi cũng mới gắn,từ 30 còn 27,5 độ...)Bạn có hình chụp cận cảnh riu trên mấy cục đá hok?Lấy về máy,zoom lên coi mà mờ wá.....

Last edited: 23/4/07
  5. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    nhà em có wạt từ lúc chơi tới zờ,có bổ sung thêm đá mà vẩn 29-30 bó tay luôn,ko hỉu tại sao tụi nó úa hết đi

6. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Mấy cục đá đó k fải riu mà là riccia. Java moss khi mọc dài sẽ chết gốc, phải tách ra cột lại!

7. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Nếu có thể em chụp hình post lên thử xem.Còn rêu không phát triển có nhiều nguyên nhân lắm.Lọc em dùng như thế nào,nền gì,rêu em cột vào giá thể hay không.Cá có rỉa rêu hay không vậy.Ánh sáng sử dụng bóng gì,như thế nào.....
    Nói chung nguyên nhân phần nhiều là do nhiệt độ,nếu vậy ngoài cách dùng quạt,nước đá hay sử dụng máy làm mát nước anh chưa nghĩ ra cách nào tối ưu hơn.
    Còn một khả năng thứ 2 khiến rêu bị vàng mà anh Mig29 từng đề cập là do thiếu dinh dưỡng,cụ thể là sắt.
    Các cao thủ còn cao kiến gì xin tư vấn cho Boo và H2O với.

8. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Thời điểm này oi bức , moss trong nhiều bể đã chuyển vàng thậm chí đen nữa đấy !
    Tìm thêm cách hạ nhiệt thấp xuống nữa đi Mr_Boo ( khoảng dưới 28 độ ). Không mở đèn buổi trưa , thêm quạt ; nước đá thì ... hơi bị siêng mới giữ nổi !

9. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    Em có vài tấm hình rồi nè mấy anh
    Nhà em vì ko có chỗ nên chỉ có 1 bóng jebo duy nhất,lần trước em đã post hình hồ em rồi đó.Nó nằm ở đây
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=15685
    Em có 1 thắc mắc nữa là sao rêu of em ko dc xanh và dài như các anh khác,rêu em cũng ko mập nữa,nó có vẻ íu wá,em tính đợi wa màu nóng này.tháo ra cột mỏng hơn cho nó tự nhiên