Giúp em cái vụ máy bơm cho bể lọc dưới với ạh

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi tigerblue9904, 18/7/08.

1. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em mới làm xong cái bể lọc dưới cho hồ mới, em đã dùng 2 máy bơm AP2500 hút đáy và đưa xuống bể lọc dưới nước xuống rất nhanh và mạnh, Em đã dùng thử máy AP3500 để bơm lên bể chính nhưng không được, nước lên yếu và chỉ ra được 1 đầu bể nhưng cũng rất yếu, còn 1 đầu bể phía xa em đã đi ống nhưng nước bơm không tới được.
    Chiều cao từ đáy bể lọc của em lên thành hồ của bể chính là 1m3 và qua 4 cái co . Em mong các bác đã từng dùng bể lọc dưới, tư vấn giúp em nên dùng mới bơm nào công suất sao để bôm lên bể chính được và để không làm tràn nước ra nhà...vì em dùng 2 máy AP2500 hút đáy lận. Bác nào đang dùng máy loại nào cho em biết với luôn ạhh.....Em xin cảm ơn mọi người. Các bác giúp em gấp để mai em làm luôn cho nó xong các bác nha. Thanks all

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Anh thấy em online khá nhiều thời gian trong ngày,em tham khảo cũng nhiều bài nhưng anh cảm giác em chưa thật sự tìm hiểu kỹ mọi vấn đề trước khi bắt tay vào việc.
    Đầu tiên là công suất bơm.
    Khi chọn 2 bơm AP2500 làm bơm nước xuống và 1 bơm AP3500 làm bơm lên không biết em chọn theo điều kiện nào?giá tiền?Kích thước bơm?Công suất bơm?
    2 bơm AP2500 nếu làm bơm xuống thì áp lực nước sẽ mạnh vô cùng.Nếu để đáp ứng lượng nước bơm xuống được bơm lên 100% không cần van giảm chiều xuống thì cần 1 bơm AP5300 + 1 bơm AP4500 mới bơm lên đủ.
    Vị trí ống xả.
    Do em dùng 2 bơm AP2500 hút đáy nên vị trí ống xả hợp lý nhất là ngay giữa hồ.Nguồn nước sạch từ hộp lọc bơm lên được xả giữa hồ tạo dòng đối lưu đẩy các chất cặn bã về 2 hướng của máy bơm hút.
    Công suất của bơm lên sẽ giảm đi rất nhiều do các co nối,trọng lực,áp lực nước trong hộp lọc...
    máy bơm xuống sẽ trở nên mạnh hơn công suất thực tế do trong lực kéo dòng nước tuôn xuống + lực đẩy của bơm.sau khi cho bơm hoạt động nếu em rút điện ra thì lượng nước chảy xuống vẫn mạnh như khi có bơm.
    Ví dụ về lực đẩy của bơm và áp lực nước trong hồ.
    Bơm AP2500 đặt sát đáy,mực nước trong hồ cao 50cm / 60cm chiều cao thành hồ thì lực bơm càng mạnh vì lúc này bơm chỉ đẩy 1 cột nước vượt qua 15cm là đã được trọng lực hút xuống chảy tự do.
    nếu nước thấp hơn thì bơm phải đẩy cột nước ở quãng đường dài hơn vì thế lượng nước cũng ít hơn.
    Bơm lên được nằm dưới hộp lọc.Ngăn này thường có lượng nước ít chỉ khoảng 1/3 chiều cao hộp lọc.Bơm lên phải đẩy 1 cột nước có khối lượng lớn do đường ống dài lên 1 độ cao 100cm kể từ mặt nước hộp lọc,trọng lực và các co nối,đường ống dài sẽ làm giảm công suất của bơm rất nhiều
    bơm xuống AP2500 sẽ cần 1 bơm lên AP5300 co van hãm khoảng 5% thì mới cân bằng.
    Để ngăn không cho nước tự chảy khi cúp điện có nhiều cách,trong bài bọ lọc hồ cá anh có hướng dẫn và đưa hình cụ thể.Em nên xem lại để hiểu nguyên lý và tiến hành.
    Hồ của em là hồ mới theo anh em nên dùng phương pháp khoét đáy để giảm chi phí bơm xuống và thẩm mỹ hơn.

3. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em cảm ơn anh Huy nhiều, chắc là em chưa hiểu nhiều ề cái vụ này....em sẽ tìm hiểu kỹ hơn và mong anh và mọi người giúp đỡ nhiều.

Last edited: 19/7/08