Giúp em chỉnh sửa, chăm sóc cây của bể mới làm !

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi Chuby, 31/10/08.

1. Chuby

Chuby Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước tiên xin lỗi mod vì có nhiều topic về vấn đề này mà e vẫn tạo thêm :-S
    Do mới làm bể còn nhiều thắc mắc muốn được giúp đỡ lại nóng lòng nên em mạo muộn làm topic này để được giúp đỡ cho dễ và tiện theo dõi chứ nhiều topic quá lẫn lộn hết cả e không theo được ~X(

Đây là tấm hình khi em mới làm xong bể (em đã bỏ lọc chìm, ốc và San hô ra)
    Bể dài x rộng x cao: 50cm x 30cm x 40cm
    Lọc ... Em đang sửa lại định làm lọc ngoài giống bác "Hàng giả hàng thật"
    Máng đèn đang tập làm khung nên tạm để đèn tuýp 60 ở trên

Hiện tại em đang trồng những loại cây sau:
    - Lông chim :)D cái này dễ trồng)
    - Cây gì lá đỏ (ko biết có phải Diệt tâm huyết ?)
    - La hán xanh
    - Ngưu mao chiên
    - Vẩy ốc đỏ ?

Em có một số thắc mắc và muốn được giúp đỡ khi làm bể này:

1 - Làm thể nào để nền cát trắng của em được trắng như lúc chưa trồng cây.E thấy nhiều pác trồng cây mà nền vẫn đẹp quá không như nền của em nó loang lổ, cát trắng bi giờ lấm chấm đen thấy hơi kinh :sick:

2 - Những cây khác khi vào bể phát triển bình thường riêng Ngưu mao chiên có hiện tượng chậm phát triển, có khóm bị vàng. E có cần cắt tỉa cho nó thấp xuống để đều nhau không? Và chăm sóc ngưu mao chiên sao cho tốt nhất :crying:

3 - Vảy ốc đỏ nó phát triển nhưng lá chưa được đỏ lắm, có nên bổ xung phân nước không? Em mua 1 khóm về cắt làm đôi để trồng thì phần ngọn vẫn phát triển được nhưng gốc hình như bị chết (tương tự đối với La Hán Xanh). Vậy phải chú ý điều gì khi cắt chiết cây Thủy sinh mà vẫn phát triển được ?

4 - Các bác có biết mấy cái cây gì lá to to ở đằng sau không ạ? E được người bạn cho chỉ biết trồng mà ko biết tên, bây h nó phát triển mạnh quá, sắp ngoi lên mặt nước rồi, bi h làm gì với nó ạ :D

5 - Diệp tâm huyết có vẻ khó trồng, trông nó có vẻ bị úa pk ạ? Chăm sóc nó cần lưu ý những điểm gì ạ ?

6 - Con này là chuột nhưng có phải là chuột otto không ạ? Liệu rằng khi nó lớn lên nó có phá phách ko ạ ? E mới thả thấy nó ngoan lắm, bỏ ra thì hơi tiếc

.... còn nhiều điều thiếu sót, có gì mong các bác bổ xung đóng góy ý kiến và giúp đỡ em thêm (vì sắp tới em làm thêm cái bể nữa cũng cỡ này cho bạn ... hàng xóm :D).
    Cám ơn các bác đã kiên nhẫn đọc hết bài này của em :D
    Chào thân ái và quyết thắng :applause:

2. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    BG không rõ nền của bạn dùng là nền tự trộn hay nền CN, nhưng cát trắng ko thích hợp với hồ TS về cả màu sắc lẫn sự ảnh hưởng tới độ cứng nước (hoặc có loại ko ảnh hương mà BG ko biết???).
    Cây bạn trồng BG thấy có Hồng Huyết (Huyết Tâm Lan), cây gì lá to là họ Trầu...
    HIện tượng cây còi cọc ko khỏe là do nhiều yếu tố, trc' tiên bạn cố gắng trang bị đầy đủ lọc, đèn, phân nền thì mới có thể đưa ra lời khuyên tiếp theo. Hiện giờ hồ bạn đang thiếu quá nhiều điều kiện để cây TS sinh sống khỏe mạnh...
    Chúc thành công.

3. Baby lean bot

Baby lean bot Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cho thêm thông số về hồ đi bạn ơi.
    Hình như hồ của bán thiếu sáng, dùng lớp nền bằng sạn trắng về lâu sẽ bị rêu đen bám.

4. Chuby

Chuby Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Sáng post bài thì server out.
    Kích thước thì em update ở trên rồi mà. Bây giờ còn về vấn đề ánh sáng. Em đọc mấy bài viết về ánh sáng nhưng nói chung nó vẫn thấy cao siêu thế nào á
    Kích thước hồ 50x30x40 (dài rông cao) -> 60l -> em cần bóng 30W (hoặc 2 bóng 15W)
    Mấy bro có thể tư vấn cho em nên lấy loại bóng và của hãng nào không ạ ?
    Cám ơn mấy bro đã quan tâm trả lời :)

5. fanof

fanof Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chắc là hồ bạn thiếu sáng thôi. Mới set up bể thì ánh sáng nên càng nhiều, càng chuẩn càng tốt bạn ạ.
    Nền của bạn cũng không nói rõ là nền gì nên không thể biết có tốt cho cây không đc.
    Cây muốn tốt thì 2 yếu tố cơ bản trên phải đủ (còn chưa nói đến các yếu tố khác mà mình cũng gà mờ chả bít).
    Mình nghĩ sỏi trắng quá thì không đẹp vì nó làm lóa cây và thiếu tự nhiên chứ bạn?
    Bạn mới cắm cây thì có khóm vàng khóm xanh, có chỗ rụng lá là thường mà, 1 thời gian sau nó sẽ tốt dần lên. còn vảy ốc thì khi lên cao thì lá ở gần gốc nó hay bị lụi lắm, phải trong cây thấp để che đi. Nó chưa đỏ thì do 2 yếu tố cơ bản trên thôi.
    Con cá của bạn hình mờ quá ko nhìn rõ. Nhưng có lẽ hoàn toàn không phải oto đâu. Có lẽ nó là con chuột muối tiêu, loài Corydoras đó bạn. Hiền lắm, ko phá phách mà dọn đáy bể rất chăm. Cứ để cũng được bạn ạ.
    Chút ý kiến nhỏ củn mình, cũng nhờ vào chăm đọc bài trên diễn đàn thôi. CHứ thực tế thì mình cũng mới trồng thủy sinh. Nếu bạn say mê và đủ tài chính (hihi) chắc bạn sẽ thành công thôi. CHúc vui!

6. Chuby

Chuby Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Server bị làm sao ấy nhỉ ? Em update 2 lần bài viết vẫn ko thấy lên
    Con chuột đó theo bro nói thì chắc ok hết rồi. E yên tâm để nó ở lại vậy :)
    Vảy ốc rất hay bị lụi ở dưới gốc -> Bro nói chuẩn quá
    Cám ơn các bro rất nhiều !

7. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    chời ơi bể thủy sinh mà chơi nguyên cụ san hô to đùng đã vậy + thêm con ốc nữa chứ thế nào cây cũng chậm phát triển và mau chết... lấy ra mau đi

8. fanof

fanof Active Member

Thích đã nhận:
    1
  9. Chuby

Chuby Active Member

Thích đã nhận:
    0
    E đã bỏ ốc và san hô ra rồi!
    Còn chuột thì e xác nhận nó là Corydoras (nghe nói là nó hiền và không nghịch)

Em đang tính làm lại bể (bổ xung thêm lũa và đá). Trông bể của em nó cứ thiếu thốn cái gì á. Hôm qua HN ngập nhưng vẫn đi mua 3 cành lũa, Trân châu, Ricca nhưng thiếu thốn về ý tưởng. Híc đá thì có mỗi 1 cục trông như cái vương miện hoa hậu ấy.

Mai tháo toàn bộ ra rồi sắp xếp update lại sau :)

10. Chuby

Chuby Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mới làm lại bể hôm qua thì có hiện tượng có lẽ không tốt lắm
    Cây của em trông lá như bị ... nhũn ra (kiểu như nó bị mục đi)
    Ngoài ra trên bề mặt lá có cái gì đó giống như cát đường (bụi bẩn bám lên trên thì đúng hơn)
    làm thế nào để cho bề mặt lá được sạch sẽ trở lại như lúc mua vậy ?
    Em đã bổ xung đầy đủ CO2 và hệ thống đèn

11. Chuby

Chuby Active Member

Thích đã nhận:
    0

Update ảnh lá của cây súng đại diện cho tất cả các cây còn lại (hix có lẽ là do em ý đắt nhất trong số còn lại :)) )

12. donghocat

donghocat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    coi hình của bác này muốn nghẻo cổ lun:D:D:D.kiếm cây cọ ngồi phủi từ từ.

13. Chuby

Chuby Active Member

Thích đã nhận:
    0
    sry pà con, tui lỡ post rùi mới nhớ là quên chưa chỉnh lại :D
    Hehe hàng nguyên đai nguyên kiện thì thích hơn phải hok bro :D
    Hix đừng nói với tôi là đk bắt buộc nhá :D
    (làm biếng quá mà)

14. kingdevil

kingdevil Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Theo mình là không nên sử dụng lớp sỏi nền màu trắng (dễ bị tảo mất vệ sinh), loại bỏ san hô và vỏ ốc ra bạn nhé

15. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Haha chứ mừng Chuby có bể mới nhá..^^..Nhưng mà bể còn rối lắm , nhớ bạn cũ ko ? hihi..

16. Chuby

Chuby Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hix bể nuôi tép của tôi không được ổn lắm. Có vẻ bể cao 60cm nên tép con không lên thở được.
    Tôi hạ thấp mực nước xuống chỉ còn 10cm kết hợp với sục O2 thì có vẻ khả quan hơn, chỉ có điều bể đục lắm và lại bị bọ gậy.
    Đang hơn nản vụ nuôi tép :(
    vponline chỉ cho chút kinh nghiệm đc ko :)