Giúp em! chòe than của em bị ốm

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi tringocjp, 28/4/10.

1. tringocjp

tringocjp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    407
    Các bác giúp em với,con chòe của em mấy hôm nay không chịu hót thấy ủ rũ,em bắt ra thấy nó gầy lắm,mắt bị chảy nước chắc là đau mắt rồi,đi phân lỏng màu trắng,trong phân thấy có cả bong bóng nhỏ,kém ăn cám cho sâu tươi thì vẫn chén nhiệt tình,theo các bác thì có nên mua sâu tươi,cào cào và dế để bồi bổ cho nó không?Cho nó uống thuốc gì?Em đang cho nó uống thuốc của lợn gà,nó cứ đứng 1 chỗ nhắm mắt thôi,các bác giúp em với.

2. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Bác cho ăn thêm châu chấu .dế sem em nó có khá hơn ko? bác cho em nó phơi năng 15 phút.
    Chúc bạn thành công

3. chichchoecau

chichchoecau Guest

Không dám khẳng định nhưng có thể bạn cho ăn sâu nhiều quá, mình bị 2 em rồi, bị vài ngày là tèo, hy vọng con của bạn không phải bệnh đó !

4. tringocjp

Thích đã nhận:
    407
    Hôm nay mình đã mua thuốc trị bệnh cho gà cho em nó uống và mua châu chấu bồi bổ thấy em nó nhanh nhẹn,ăn cám như điên rồi,mình đã dừng cho ăn sâu,mình nghĩ mấy hôm vừa rồi cho nó ăn sâu nhiều,trong đó có nhiều con sau bị chết đen,có thể em nó bị bệnh vì lí do đó,hy vọng mọi chuyện sẽ tốt.

5. tringocjp

Thích đã nhận:
    407
    Bây giờ thì nó đã khỏe nhưng mắt của nó tèm nhèm thế nào ý các bác ạ,nó đau mắt thì phải làm sao đây các bác?Mà lúc nó ỉa có vẻ có vẻ khó khăn thấy nó giật đuôi liên tục mấy cái liền không như mọi khi chỉ cần giật đuôi 1 cái là xong,phân thì thấy ngoài là màu trắng,trong phân thấy có cục nhỏ màu đen như phân thạch sùng,ko biết em nó bị bệnh gì vậy các bác.Hôm nay mưa to có nhiều mối bay vào nhà em bắt cho nó ăn nhiều lắm chắc sẽ tốt đây.

6. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    chòe của bạn ăn sâu nhìu quá nên bị nóng, bạn nên cho ăn châu chấu và dế nhìu vào cho mát và theo dõi 1 thời gian là thấy e nó khá lên thôi

7. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Chim của bạn chắc chắn đang bị suy, Bạn nên cho em nó ăn trùn đất để lấy lại sức và ổn định đường tiêu hóa.Mổi một ngày bạn cho em nó ăn từ 3 đến 5 con là được.Đồng thời bạ nên dùng terasyline 1/2 viên hòa vào nước cho em nó uống.Chúc bạn thành công!

8. nghidt

nghidt New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đã bị chết 1 em như thế. Nguyên nhân là cho ăn sâu gạo chết. sâu gạo phải còn sống, ăn nhiều cũng không sao.

9. tringocjp

Thích đã nhận:
    407
    Con chòe nhà em khỏi ốm rồi các bác ơi,mừng quá,em mua gói thuốc màu vàng cho gia cầm về cho nó uống mấy hôm thì thấy nó khỏe và hôm nay đã hót chuyện rồi,rút kinh nghiệm từ giờ phải cho nó ăn chín uống sôi ^_^

10. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    bạn ơi gói thuốc màu vàng đấy tên là gì và mua ở đâu vây,công dụng chữa bệnh gì bạn có thể nói rõ hơn được không để mọi người có thể học hỏi được

11. tringocjp

Thích đã nhận:
    407
    Tên thuốc là STREPTOTETRASULFA ,nay thì nó đã bình phục hẳn rồi.