giúp em chọn loại cây làm bonsai.. please!!

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi hoangphiho, 11/7/08.

1. hoangphiho

hoangphiho Member

Thích đã nhận:
    0
    em rất muốn học nghề trồng bon sai
    mong các bác chỉ giáo giúp em xem chọn loại cây nào đẹp, dễ tạo thế...
    em đội ơn các bác nhiều lắm

2. dacuoiden

dacuoiden Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Có rất nhiều cây để bạn chọn trồng làm bonsai,quan trọng là bạn thích cây nào thôi.Theo mình thì bạn mới bước vào trồng bonsai bạn nên chọn những cây trồng dể sống cái đã vì trước tiên bạn phải trồng nó sống trước rồi mói tính tới chuyện uốn tỉa tạo hình ha.
    các loại cây có thể trồng như : cây sanh,si,gừa,mai chiếu thuỷ,mai,bùm sụm .....chúc bạn thành công

3. tranthai162000

tranthai162000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
  4. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn hỏi thành từng phần nhỏ một thig mọi người sẽ dễ trả lời hơn

5. thanhtien

thanhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    với 1 người mới bắt đầu thì nên chọn cây si,cây sanh hay mai chiếu thủy cũng dược đây là mấy cây dễ sống chịu uốn cao .Cố lên bạn nhé!

6. achn_vn

achn_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    375
    Hồi mới bắt đầu chơi em cứ vớ được cây nào là trồng cây ấy, rồi uốn tỉa, cắt gọt và chết rất là nhiều đến bây giờ sau gần 20 năm chơi cây cảnh lứa cây đầu tay chỉ duy nhất còn 1 cây si.
    Nhớ lại lúc đó đi xin được bất kể cây gì có thể làm cảnh đều mang về trồng: nào là sanh, si, sung, đa, ruối, trà xanh, găng, lộc vừng (lộc vừng lúc đó chẳng ai chơi, em chiết một cành về trồng còn bị mắng mãi); mang về cái là hì hục trồng và uốn thế, cắt tỉa luôn - có nghĩa là trồng xong thì cây cũng gần như đã có dáng thế cơ bản nhưng hới ôi...chỉ sau đó một vài tuần là trơ ra chỉ còn gốc rồi cây khô. Có những cây ruối ngoài tự nhiên rất đẹp thế là em cũng hì hục đánh ngày đánh đêm mang về trồng và 10 cây thì chết chín.
    Thế nên em nghĩ mới chơi bác nên kiếm ít cây dễ sống như sanh, si về trồng, trồng đến khi nào nó sống khỏe bắt đầu tạo tác chứ đừng tham đẹp ngay mà chết cây; những cây bác ngắm ở ngoài thiên nhiên thấy đẹp nhưng thuộc laọi khó trồng như ruối, sung thì bác phải tham khảo cách bứng cây không có cũng tham chơi ngay đào về trồng sau 1 thời gian là phải chơi gốc lũa đấy bác ạ. Vài kinh nghiệm nho nhỏ chia sẻ với bác, chúc bác sớm có những cây do chính bàn tay mình tạo tác để chơi.