giúp em chú khuyên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi tinbom, 13/3/10.

1. tinbom

tinbom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    thân gửi các anh chơi khuyên có kinh nghiệm.là thế này em có một chú khuyên già lúc mua được họ nuôi tầm 6 tháng rùi nhưng toàn cho ăn cám con cò lông là bạc hết lông cổ thì rụng tơi bời. giờ về với em được gần 5 tháng rùi mà em nó ko rớt một cọng lông nào hay mọc một cọng lông nào dù cho có ủ em nó trong áo lồng hay cách ngày tắm một lần vẫn ko được cám thì em chỉ ăn cám đậu xanh thui.mong các anh có ai biết cách khắc phục ko chỉ cho em . thân chào

2. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Bạn thử ra Tăng Bạt Hổ mua cám Tuấn Thuý loại 13k cho ăn xem thế nào.

3. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    mình nghĩ chắc bạn phải đợi vụ thay lông tới rồi, nếu nuôi bằng cám đậu xanh thì lông lá gọn gàng và nhìn đẹp lắm (mình cũng đã gặp trường hợp gần giống của bạn)

tinbom thích bài này.
  4. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    bạn cứ nuôi bàng cám đậu xanh bình thường đến mùa thay lông xong là đẹp ngay chứ phủ áo lồng + tắm cách ngày đâu làm e nó rung lông dc

tinbom thích bài này.
  5. caotheanh

caotheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    ủa em tưởng rụng lông rồi nó phải mọc bổ sung chứ? con nhà em bị trốc đầu rồi sau 3 tuần lại mọc mà. Nghe bác tả chim k nhà bác như con kền kền ây =))

tinbom thích bài này.
  6. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    em cũng có 1 chú khuyên đầu trọc lốc trông như con kền kền ế,hehe,trông rất ngộ

7. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    khuyên nhà bạn bị tụt lông rồi, cái này do ko chăm lúc đầu nên vậy. Cái này bạn ko phải lo đâu,cứ chăm e nó đều rồi đến mùa thay lông tiép là đẹp thôi. Chúc bạn có 1 chú khuyên hay

8. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    anh em ơi cho hỏi tý anh minh khàn bán cám chim ở đầu đường đào tấn chỗ đường bưởi giờ chuyển đi chỗ nào ý nhỉ mất tích lâu quá

9. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    Minh Khàn chuyển về đường Bưởi cắt với dốc tập lái.
    Con khuyên thì chưa thể ra lông mới, có thể do nghẽn lông. Cố gắng chăm đều tay, đến mùa thay lông sau là đẹp ngay thôi.

10. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    mình nghĩ có thể là do bạn vẫn duy trì chế độ nhiều sâu cho e nó nên nóng trong người chưa ra lông dc.bạn cắt hản sâu cho ăn tăng hoa quả là ngon ngay

tinbom thích bài này.
  11. tinbom

tinbom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    dạ em chỉ cho ăn cám đậu xanh ko và hoa quả ko hề có chút sâu nào thi thoảng vẫn líu trộm nhưng nhìn em nó mà tội quá cổ ko còn tý lông họa thì nham nhở lông thì bạc nhìn tội lắm. thui đành đợi tới mùa thay lông tới vậy mong em nó mọc lông lá và rụng bộ lông cũ đi. thank các anh nhiều

12. haiben

haiben Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    bạn phải cố găng nuôi thật tốt và đều tay vào 1 thơi gian nữa nó sẽ tự thay lông vi mình cung găp trường hơp như của bạn nuôi rât mất công nhưng mà khi no dã thay lông xong rôi thi chơi rất hay chúc bạn thành công

tinbom thích bài này.
  13. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    ủ áo lồng, ít phơi nắng. Bạn cho ăn nhiều hoa quả, tốt nhất là loại nhiều nước như cam, nho, ngày nào cũng cho tắm... Để ở nơi ẩm thấp hoặc phụt nước vào áo lồng. Có người đã nhốt vào lồng sắt, dưới đáy để cát ướt tạo độ ẩm cao. Đấy là một vài ý kiến từ bản thân, chúc thành công.