Giúp em chữa cho cu gáy cưng với - mọc cục thịt ở mũi

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi ngaingung2006, 20/11/07.

1. ngaingung2006

ngaingung2006 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Các bác ơi, giúp em với.

Chú cu gáy mới của em, tự dưng bị mọc hai cục thịt ở mũi, có vẻ đau lắm nên dạo này cứ sáng sớm hay thấy người là nó phá lồng dữ dội quá. Thương lắm mà không lẽ không cho nó ăn uống.

Chim bổi mới bắt mà chịu khó gáy, gù dã man, nên em mới tiếc, không biết nó bị sao, các bác chỉ giúp em với.:crying: :crying:

2. ngoc_minh

ngoc_minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    267
    Bạn thân mến !
    Chim cu của bạn có lẽ bị ké rồi , bạn có thể dùng kim khêu rồi nặn ké ra , nặn xong dùng thuốc mở tetra bôi vào . Phòng bệnh này nên cho ăn thêm Vitamine A-D ( dầu cá) , khoáng và không nên treo chim ở chổ có muỗi . Muỗi cắn cũng dễ bị lắm . Bị bên ngoài thì không sao cả , sẽ mau lành thôi ,sợ nhất là ở bên trong cuống họng chim có thể bỏ ăn , mắt đỏ ướt rồi die .Mình bị chết cũng vài con rồi nên có chút ít kinh nghiệm , không biết các tiền bối có phương thuốc nào khác không ? Chúc bạn thành công .
    Thân chào

3. ngaingung2006

Thích đã nhận:
    42
    Cám ơn bác Ngọc Minh,
    Nhưng nói thật em không có gan dùng kim khêu đâu, các đại ca có cách nào khác làm ơn chỉ em với.
    Nhà em thì không có muỗi, em treo chỗ thoáng lắm có cả áo lồng che đúng 3/4 mừ.
    Giờ hiện tại em vẫn cho chim ăn thóc và kê, tỷ lệ 1:1. Nước uống thì dùng Lavie cho nó yên tâm.
    hic hic hic

4. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào bác!

Chim của bác bị đậu rồi!
    Cách chữa là bác cứ nặn hết cái đậu của em ấy ra rồi bôi difamifon ( không biết đã đúng biệt dược chưa nhỉ) - Ý em là bôi thuốc chống lao ấy, vào chỗ đã nặn là chim sẽ khỏi bệnh.
    Bác ra cửa hàng dược hỏi viên nhộng chống lao nhé rồi về chữa cho em ấy. Bồi dưỡng thêm một thời gian cho em ấy là OK rồi!

kduyen thích bài này.
  5. ngaingung2006

Thích đã nhận:
    42
    Cám ơn anh Nam Nhi,

Nếu các đại ca không có cách nào khác để xử lí cái ké hay đậu này thì cho em hỏi, nếu cứ để thế có sao không?

Sau một thời gian liệu nó có tự lành không các bác?

Tại con cu gáy này của em là chim bổi, chưa phải là chim thuộc, em sợ nếu làm dữ quá nó đâm nhát luôn, sau này khó nuôi...hic hic hic

6. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Nếu bị đậu ở thể nhẹ ( ít mụn mọc) thì sau một thời gian chăm sóc tốt ( như là bỏ thêm Vita min các loại vào coong uống chim sẽ tự khỏi, còn nếu bị nặng, chim sẽ không tự khỏi được mà tử vong là điêù khó tránh khỏi.... ( em đã có một con gáy hậu 3, do chủ quan nên đã chết vì bệnh đậu này đó bác ạ, đến bây giờ tìm vẫn chưa ra một con tương tự đó bác ơi!)

Bác nên can thiệp sớm để chim chóng khỏi thì hơn ạ!

7. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Tui cũng có 1 con gáy mà vào 1 thời gian nhất định trong năm lại tự nhiên nổi lên 1 cục thịt trên trán(phần sát với mỏ)Theo tui nó là bị lên đậu nhưng tui cũng chưa bao giờ chữa trị mà chỉ sau 1 thời gian cục thịt đó tự lặn mất.Con này tui đã post hình mà chụp đúng lúc nó đang có 1 cục to đùng cách mạng trên trán đấy:p,nếu nhìn kỹ chắc các bạn sẽ thấy.Tui thấy cái đó cũng chẳng ảnh hưởng gì nhiều đến con chim cả.Kệ nó còn hơn là đụng dao kéo vào,die cái thì buốt ruột lắm:D

8. ngaingung2006

Thích đã nhận:
    42
    Cám ơn các bác,

Nhờ anh Thachthung post lại hộ em cái ảnh với, tối nay em về sớm sẽ post ảnh nó lên cho anh coi xem có đúng như vậy không. Em cũng ngại đụng đến dao kéo lắm, chẳng biết làm sao nữa.

Thank anh em nhé.

9. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Mình post lại hình con Gáy lúc đang bị lên đậu nhá:D
    vẫn gáy đều các bạn á:D

ngoalongtien thích bài này.
  10. ngaingung2006

Thích đã nhận:
    42

Ối chán quá, bác thachthung ơi, lúc đọc tin của bác em có bao nhiêu hy vọng thì xem ảnh xong em thất vọng bấy nhiêu bác ạ.
    Chú cu gáy của em nó bị một quả còn dã man hơn, ở trúng cái chỗ mũi ý, một cục thịt to đùng mọc lên, hic hic, tại tối nay em không về nên không chụp ảnh được chính xác, bác coi tạm cái ảnh em sửa để đoán nhé, nhất định tối mai phải về để chụp ảnh cu.

11. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Nếu là cái cục thịt mọc ở giữa sống mũi thì có thể chỉ là do con gáy của bạn là chim mộc vẫn còn nhát nên rúc lồng gây ra việc trầy xát sống mũi,bị nhiễm trùng nên sưng to.Có đúng không nhẩy:p

12. ngaingung2006

Thích đã nhận:
    42
    Yeah, em cũng nghĩ như bác nhưng sợ không dám nói ra.
    Không biết bệnh này để lâu có lành không bác thachthung?

Các bác cho em hỏi một câu luôn, chim cu gáy phân biệt đực cái qua hình dáng cái mỏ phải không? Nếu mỏ khoằm như con của bác thachthung thì đích thị là đực, còn mỏ thẳng tuột thì là con cái, đúng không các bác???

13. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    :D nếu đúng là do con chim rúc nan lồng gây ra sưng tấy ở mỏ thì chỉ cần 1 thời gian khi thuần thuộc nó sẽ hết thui bạn ạ.
    Cu gáy phân biệt đực cái rất khó.Mình cũng không thể xác định đc chính xác đâu nhưng nhìn Cu gáy thì mình thường nhìn vào mỏ con chim.Chim trống cái múi thịt ở mỏ nở to hơn nhìn ngang sẽ thấy nó gồ hẳn lên so với mỏ.Chim mái thì khác,cái múi thịt nhỏ,bé nhìn bằng phẳng hơn so với mỏ.Cái này cũng chưa chính xác đc 100% đâu nhưng cũng là 1 cách để bạn tham khảo.Chúc vui:D

14. ngoc_minh

ngoc_minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    267
    Gỏi ban Ngai Ngung
    Có những con bị ké cũng có thể lành , sau một thời gian sẽ tự lặn mất , nhưng cũng có những con ké phát triển vào bên trong như xoang hoặc họng làm cho chim bỏ ăn , mắt ướt đỏ rồi die , bạn cứ bắt chim bỏ vào trong áo ( ống vải ) thường dùng nhốt chim lúc mới bẫy được ở ngoài đồng, để lòi đầu ra , dùng kim đâm tạo thành 1 lỗ rồi nặn ra , vài bữa sau là chim có thể gáy lại bình thường . Chúc bạn thành công.

15. thaibq2003

thaibq2003 Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình cùng có một em chòe lửa bị nổi lên những hạt như mọi người miêu tả nhưng sau một thời gian chăm sóc thì hết và mình cũng không biết là vì cái gì nữa. Mình cho chim tắm nước muối pha loãng như nước biển hoặc dùng thuốc khử trùng tiêu độc của thú y (loại PVS) về pha với nước cho nó tắm. Đến nay chưa thấy mọc lại. Chòe lửa chăm tắm lắm nước gì cũng tùm một phát vào chậu luôn.

16. ngaingung2006

Thích đã nhận:
    42
    Cám ơn các bác,
    Như đã hẹn, trăm nghe không bằng một thấy, em rình mãi mới chụp được cái ảnh cho chú cu gáy. Các bác tham khảo nhé.
    Em vẫn chưa tiến hành chữa chiếc gì cả đâu, nhưng hình như, hình như thôi nhé, có vẻ hơi xẹp rồi.

17. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Ui trùi! chim mộc rúc lồng mà bạn:D Mỏ của nó có chất sừng bọc bên ngoài thì đậu nào mọc lên cho nổi?
    con này rúc nhìu nên mỏ bị trầy xát nên sưng như vậy thui.Lành đc cũng lâu đấy:D

18. ngaingung2006

Thích đã nhận:
    42
    Cám ơn các bác, nói túm lại là bị sưng do rúc lồng, hi hi, không phải châm kim với nặn mụn rồi, khoái quá.
    Cám ơn anh thachthung,