giúp em chút kinh nghiệm

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi linhle_designer, 31/1/12.

1. linhle_designer

linhle_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    con lửa 1 mùa nhà em ở nhà hót sổng từ sáng tới chiều...có khi 2h sáng trời tối thui cũng tự nhiên hót ( chắc là nằm mơ thấy em mái :laughing: )...nhưng ra hội chỉ đứng ko chơi...em nó ngày nào cũng sâu ăn thoải mái,cào cào 1-2 bịch,nắng nước đầy đủ...cho đi cội cũng nhiều lần rồi nhưng chưa lần nào chơi cả..các bác giúp em với :crying: chân thành cám ơn !!!

hungvcb thích bài này.
  2. hungmt

hungmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    197
    Theo như mô tả có thể chim pác nó khiếp với chim già mùa, ra cội nên treo lồng cách xa các chim khác cho quen dần rồi hãy đem tới gần. Và cũng cỏ thể chim pác nó bị một con lớn mùa hơn wanh 1 trận nên thấy chim khác rót cũng cỏ thể.

3. danhninh

danhninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    vậy bác cho em hỏi xiu nha bác ra cội bác trùm áo lồng hay bác tung hết áo lống ra vậy?Bác chịu khó tìm trên diễn đàn có nhiều bài nói về quá trình dợt chòe lửa đó bác tham khảo nha.chúc bác có chim hay

hungvcb, linhle_designer and nghiado like this.
  4. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Bạn nên nói rõ là ra hội thì em nó đứng yên và không hót, hay đứng yên và thích sân si với chim khác, 2 điều này khác xa hoàn toàn. Nếu chim của bạn đã hót sổng từ sáng tới chiều thì tất nhiên em nó đã trong giai đoạn căng lữa. Bạn cũng không nói rõ là em nó lần đầu tiên ra hội hay ra đã nhiều lần (chủ cũ và chủ mới). Nhưng theo mình nghĩ nếu nó đã căng thì nó sẽ không sợ con nào cả. Tuy nhiên nếu em nó thuộc tính ra hội mà không hót và chỉ thích san si thì nếu với người nuôi chim thi đấu thì bạn nên chia lại cho người khác. Nếu bạn thuộc tuýp thích đi bẫy chim rừng thì cũng nên giữ lại. Bạn nên cho nhiều thông tin hơn để các Ae trên diễn đàn có thể trợ giúp cho bạn nhiều hơn. Chúc bạn vui. Thân

5. linhle_designer

Thích đã nhận:
    129
    thank anh...chim em ra cội đã nhiều lần...bung hết áo...chỉ đứng im,thỉnh thoảng nhịp đuôi tạch tạch,ko hót,ko chụp....nhưng mang về tới nhà bung áo là hót sổng ngay...lần nào cũng vậy...để ở cội 2-3 ngày cũng ko hót nhưng mang về nhà là lại hót ngay..[-(

hungvcb thích bài này.
  6. cùleng

cùleng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    299
    Có thể con chim của bạn chưa đạt đến lửa thật sự hoặc nó bị mấy con chim già mùa nó át. Thử treo chim chỗ khuất người, xa mấy con căng lửa ra xem có tiến triển gì không.

Thấy bạn cũng cho ăn sâu nhiều. Thử bớt sâu, thay vào đó là cào cào và trứng kiến xem sao. Tại mình cũng nghe nhiều người nói ăn sâu nhiều nó tạo lửa giả cho con chim (căng sổi).

Một chút ý kiến, nếu có sai sót xin bỏ qua.

linhle_designer and hungvcb like this.
  7. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Nếu là thế thì khi ra hội bạn nên treo cách xa các chim khác (khoảng 10 mét là vừa) và chỉ mở 1 nửa áo lồng. Treo như vậy cho đến khi em nó chịu hót khá nhiều thì mới rút ngắn dần khoảng cách đối với các chim khác. Tránh tình trạng khi chim chưa đạt đỉnh lữa mà bạn treo quá gần thì 1 là em nó sẽ sợ và không hót, 2 là nó sẽ chụp (vì hót không lại thì cứ đòi đá mà thôi) và như thế sẽ hình thành thói quen xấu của chim đi dợt hót. Chúc bạn vui. Thân chào

linhle_designer and hungvcb like this.
  8. conanking

conanking Active Member

Thích đã nhận:
    45
    có lẻ chim non mùa, ở 1 mình thì hót tốt nhưng khi gặp chim khác tại cội hoặc tại nhà thì ko dám đấu hót, trước mình có 1 con như vậy đã bán vì ghét nhất hót trộm 2,3h làm giật mình ko ngủ được

linhle_designer thích bài này.
  9. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Theo mình bạn nên đem chim đi dợt thường xuyên và kiên nhẫn vì chim mới 1 mùa lông nhà thì chưa thật sự thuần đâu bạn.Bạn nên cho chim ăn mồi (sâu và cào cào) hạn chế thôi,chim an mồi nhiều quá sẽ bỏ cám vì vậy sẻ rất khó chơi bạn ah.

linhle_designer thích bài này.
  10. linhle_designer

Thích đã nhận:
    129
    cám ơn các bác đã cho em nhiều kinh nghiệm bổ ích !!