giúp em CM của em với

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi thanhmuc, 14/5/11.

1. thanhmuc

thanhmuc Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Các bậc cao nhân!.
    Cho em hỏi: chào mào của em bổi lên đứng lồng được rồi đi dợt cũng nhiều vậy mà sao em ép mãi mà vẫn không căng lửa được ngày nào cũng ăn cào cào vào buổi sáng, 1 ngày ăn cam 1 ngày cà chua rồi chuối ớt đà lạt, cám thì em tự làm " cám ba vì 1/3 gói trộn 3 lòng đỏ trứng gà phơi khô cho ăn dần" 2 ngày tắm 1 lần vậy mà em nó vẫn không căng lửa được.
    Các bậc cao nhân chỉ giúp em cách nào cho em nó chơi tốt hơn không?
    thank các bác nhiều.

Last edited by a moderator: 14/5/11
  2. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    chim bổi mà nuôi căng lửa thì cần có thời gian bạn àh, nhiều khi hên thì gặp con bổi nhanh lên, mau miệng. cái đó tùy vào bản chất con chim chứ không phải con nào cũng như con nào. chim của bạn đã đứng lồng và chịu sổ thì có thể gọi là bổi lỡ. bạn cần có thêm thời gian để chim tự tin và khi đạt đến mức độ sung mãn thì chim sẽ lên và chơi căng. thông thường 1 con bổi hay + người nuôi hay thì khoảng 6 tháng là chim đã căng và có thể chơi được, tuy nhiên trường hợp này rất ít, đa số chim bổi còn lại ta phải thuần từ 10 tháng cho đến 1 mùa lông, có khi 1.5 - 2 mùa lông thì chim mới có thể chơi được. (khác với chim tơ chỉ cần nuôi 1 mùa lông là chim có thể chơi). ngoài bản chất con chim nó hay thì chế độ chăm sóc cho chim là quan trọng nhất, ta nên giữ chế độ chăm sóc ổn định, tránh bị xáo trộn và thay đổi. ngoài cám thì trái cây (chuối sứ, táo trung quốc, xoài chín, đu đủ, hồng dalat, .. nói chung nên cho ăn trái cây có vị ngọt, chỉ thỉnh thoảng mới nên cho ăn cà chua và cam để thay đổi khẩu vị cho chim), cào cào non là món làm cho chim nhanh lên lửa, mỗi ngày hoặc cách ngày nên đều đặn cào cào non. chế độ tắm nước 2 ngày/lần, chế độ phơi nắng đều đặn mỗi ngày hoặc cách ngày, thời gian phơi khoảng 15-60' tùy theo sức chịu đựng của chim. chúc chú chim của bạn nhanh lên lửa.

Last edited: 14/5/11
    PHIOMON and TToan like this.