Giúp Em coi chích chòe than trống hay mái

Thảo luận trong 'Tổ chim Chích choè' bắt đầu bởi chao mao bong, 22/6/11.

1. chao mao bong

chao mao bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    tình hình là hôm qua từ buôn mê về đà lạt xe dừng giữa đường và em có mua 2 con than non của nhà dân, 1 con bán rồi còn 2 con
    sáng giờ ngồi tìm thông tin phân biệt giới tính thì tùm lum hết
    nên h em úp hình cho mấy anh xem giup em không cần phany biệt 1 trong 2 con đâu chỉ cần biết có trống là em nuôi hết còn không.... híc
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:25 PM ----------

híc có ai không ........................................................

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:07 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:31 PM ----------

giúp em với mấy anh gấp lắm mỗi ngày cũng 10k dế chứ ít gì

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:58 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:07 PM ----------

không ai biết sao hả các anh,..................................

vu minh khoi and motngaybinhyen like this.
  2. namdang

namdang Member

Thích đã nhận:
    12
    Theo kinh nghiệm của mình thì con này là trống nè: [​IMG]
    Còn con còn lại là chim mái. Hai con này nuôi khoảng 20 ngày nữa là ra lông biết chính xác trống mái ngay thôi.

vulongduong and vu minh khoi like this.
  3. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Tỉ lệ trống cao lắm ( năm mươi kí tự ) ...........

4. chao mao bong

Thích đã nhận:
    255
    anh khôi ơi nhìn cái avata của anh là em thích anh rồi, anh cho em sdt để chia sẻ kinh nghiệm đươc không
    hic 2 con của em đả lớn rồi tại hình chụp không rõ đó, e xem 2 lưởi thì cả 2 đều màu trắng, hình như màu đen mới là trống phải không các anh, em không tin điều này lắm

vu minh khoi thích bài này.
  5. tienvonghia

tienvonghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    chắc chắn có 1 trống rồi ( nếu là 2 trống thì tách riêng ra liền nếu ko sẽ có 1 con bị đè ). Ngày nào bạn cũng cho ăn dế thì tốn kém wá. Bạn ra tiệm mua 1 bịch cám ba vì + cám gà con trộn lại cho ít nước ( có điều kiện thì trộn thêm ít sâu gạo tươi) --> vo viên nhỏ đút cho ăn vừa đầy đủ dinh dưỡng vừa đỡ tốn kém. Tuần cho ăn dế 2 lần thôi hoặc 1 lần là dc. Nếu có cào cào hay superworm thì càng tốt. Cho ăn cám ngay từ bây h mai mốt vô cám đỡ cực. Về sau tắm táp lại có chuyện để nói hehe Thân !

6. chao mao bong

Thích đã nhận:
    255
    to tienvonghia: 2 con này biết ăn cám rồi anh. em cho ăn thêm dế để mau lớn => sớm biết trống mái thôi,em cho ăn cám lửa, 1 bịch 1 lạng ng ta bán 20k lun anh
    chim mái lơn lên có giống chim trống không anh

7. TrangPhong

TrangPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    Các bác ơi cho em hỏi giá chòe non giờ khoảng bao nhiêu ạ? Em đang định tập chơi mà không biết giá cả và phân biệt trống mái thế nào cả. Các bác chỉ em với nhé:D

8. chao mao bong

Thích đã nhận:
    255
    em mua 2 con này 400k chả biết mắt hay rẻ thấy ở đà lạt hiếm nên em mua thôi, mua ở k'rông nô ak

9. tienvonghia

Thích đã nhận:
    219
    Chim mái lớn lên thì phải khác chim trống chứ. Thứ 1 là màu: trống - ngực và đầu trổ lông màu đen như than. Mái - ngực và đầu trổ lông màu xám tro.
    Thứ 2 là giọng: trống và mái trong và sau một thời gian trổ lông đều kêu khè khè nhưng con trống thì bắt đầu đi gió, lâu lâu còn hét từng âm một nghe điếc tai.
    Thứ 3 là chim trống sung hơn và rất hiếu động. Chim non nuôi lên nếu muốn hót hay thì bạn chịu khó đi cội (hội) để nó học giọng khi nó đã hót hét và đi gió kiểu chim non. Vì chim non rất háu đá nên theo mình ko cho nó đá trong 2 mùa đầu đời, đợi sang mùa thứ 3 chim cứng cáp mới cho thử chiêu. Thân

10. chao mao bong

Thích đã nhận:
    255
    vậy nhìn nó có khác chích chòe lửa khi phân biệt trống mái không anh, con mái thường nhỏ con hơn và màu lông nhạt hơn, thật sự không biết nhiều về chích chòe than

11. TrangPhong

TrangPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    Các bác ơi giá chòe non giờ khoảng bn là vừa ạ?
    em hỏi 1 con họ bảo 200k. Nhìn chim biết ăn cám mà k lỗi, e chả biết trống hay mái. :D

12. vu minh khoi

Thích đã nhận:
    514
    @ chủ thớt : Em có biết gì đâu ... đang tập tọe chơi thôi ak.. còn avt thì bác lên google nhiều lắm ... :)):))

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:04 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:00 PM ----------

em toàn nhìn vào ngực để đoán thôi...
    Mái -> Xám tro
    Trống -> Đen .
    hihi

vulongduong thích bài này.
  13. chao mao bong

Thích đã nhận:
    255
    anh ở đâu vậy, anh nuôi nhiều than không..............................................................

14. tienvonghia

Thích đã nhận:
    219
    chao mao bong: CCL & CCT là cùng 1 họ chích chòe nên có nhiều điểm chung trong phân biệt trống mái. Đúng như bạn nói thì con CCT mái màu nhạt hơn(xámtro) so với con trống(đen) và tướng cũng nhỏ con hơn. Thân
    Tran Phong: Ở Bắc Ninh thì mình cũng ko rành về giá cả(mình ở HCM) nhưng ở ngoài này thì muốn có chim con tốt cũng phải 250k(trống 100%), còn chưa biết trống mái và ko bảo đảm chim chơi tốt hay ko thì 150k. CCT của Huế là nổi tiếng vì to con & hót tốt, chiến thì ok. Chúc bạn tìm được chú chim ưng ý. Thân

15. chao mao bong

Thích đã nhận:
    255
    tienvonghia: anh có nuôi nhiều than không, anh có con nào hót to và siêng hót để lại cho em được không, em kèm cho 2 con nhỏ ở nhà, mặt dù là chưa biết trống mái

16. vu minh khoi

Thích đã nhận:
    514
    ko mua được e nào thì bác có thể bật file chòe than hót lên để cho các e ý học giọng mà. hi

vulongduong thích bài này.
  17. hoangbinhduong

hoangbinhduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    thỳ bác cu61 nuôi 2 chú cho lớn đi là bít chứ gì.giờ iết dc 1 con trống vậy con mái kia bỏ chết đói à hjxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

18. chao mao bong

Thích đã nhận:
    255
    không tới mức phải chết đói, nuôi chim mà để chim chết với em nó khó lắm, em làm ở thegoididong nên thời gian rảnh hầu như không có, 2 con này lúc di hổ trợ ở buôn mê về tiện đường em mới mua được chứ có rảnh đâu, nói gì là mở file cho nó hót. hix

19. tienvonghia

Thích đã nhận:
    219
    chao mao bong: CCT con thì chưa cần cho học giọng sớm đâu bạn ơi. Khi nào nó đi gió và hót ra tiếng thì mới cần cho đi học giọng. Chim từ 1 mùa đến 4 mùa là chim ở độ tuổi đi học nên nó sẽ dễ dàng tiếp thu giọng hơn những chú chim 5 mùa trở lên. Việc học giọng đòi hỏi thời gian dài để chim tiếp thu và thực tập. Chơi chim non thường mất rất nhiều thời gian từ khi nuôi đến khi chơi được(cần kiên nhẫn). Sáng sớm là lúc chim tiếp thu nhanh nhất nên bạn dành cho nó khoảng 10 -> 15 phút mở file thôi cũng được. Nhưng nếu có thời gian bạn hãy đem chim ra cội để mà học giọng vì ngoài đó có nhiều chim bổi và chim già rừng có nhiều giọng hay( khi đi cội ko nên treo chim gần những con lão luyện mà treo xa khoảng 3 -> 4 m là đc, vì treo gần wá sẽ bị đè). Một tuần dành chịu khó dành cho em nó 1 ngày chơi cội. Thân

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:32 PM ----------

Bây h mình đang chơi Mi nên nhà chỉ để có 1 em than, 1 em lửa hót cho xum tụ nên ko muốn bán.

20. chao mao bong

Thích đã nhận:
    255
    cảm ơn anh. chúc anh sức khỏe...........................................................

tienvonghia thích bài này.