Giúp em cu gáy của mình với. :(

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi namprince, 8/5/13.

1. namprince

namprince Member

Thích đã nhận:
    7
    Tình hình là cu gáy của em nó bị bệnh các bác à. Thay lông dã man luôn. Cộng với biểu hiện đi ỉa. Bị từ hôm qua hic. Các bác xem ảnh rồi phán cho em. Hiện giờ em đang cho em nó uống thuốc đi ỉa cho gà Nhìn em nó xác xơ tội nghiệp, nhưng nhìn thấy em vẫn gù nhiệt tình
    Lông lá em nó đây ạ

Phân em nó đây ( phân xanh kèm nước xanh )
    Thuốc đang hòa vào nước uống . em cho 5 giọt vào cóng nước

tình hình hôm nay phân k có màu xanh nữa nhưng phân nó thành sợi màu nâu lẫn trắng, kèm nước xanh. Hôm nay là ngày thứ 2 cho uống thuốc. nếu mai k tiến triển hơn thì em sẽ chuyển sang dùng berberin hoặc bisepton. Hiên tượg lông lá rụng do em nó tự bứt vẫn chưa dứt hic. Thấy em nó k chịu ăn gì gầy quá. Mình bắt ra định đút cám ba vì ướt cho em nó mà k tài nào đút được. AE ai có kinh nghiệm chỉ mình đc k

ngưuca thíchcu thích bài này.
  2. qkhai

qkhai Member

Thích đã nhận:
    21
    Bác thử bỏ vài quả mồng tơi chín hoặc xanh vào cho chim ăn thử, nhà mình khi thấy chim đi phân lỏng mình đã cho và thấy có vẻ là hiệu nghiệm.

3. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Cụ đút bằng kim tiêm cho em nó ăn cám ba vì trộn nước nhiều lần trong ngày để lấy sức sống hehe ko nhanh em nó sẽ bye bye vĩnh biệt cụ đó :devil: .Lúc này đang thay lông đừng cho ăn kê nữa nhé !

4. namprince

namprince Member

Thích đã nhận:
    7
    em đã thử đút = xi lanh nhưng k thể nào mà bơm cám vào đc. Em dùng thử mọi cách: nghiền nát cám 3vi hòa với nước. Dùng xi lanh hút mà k đc toàn bị nghẽn đầu xilanh hic mà bắt em gáy ra mà bón = tay thì rất khó

5. namprince

namprince Member

Thích đã nhận:
    7
    Hôm nay em đã rã nát lá cây hoa ngũ sắc lấy nc cốt cho vào cóng cho em nó. K biết tình hình mai ntn. Hic

6. namprince

namprince Member

Thích đã nhận:
    7
    mà con nhà mình k ăn thóc bác à, ăn mỗi kê :( sao bi h. Bỏ kê ra ngoài để mỗi thóc sợ em nó có chịu ăn k :-s

7. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Bạn mua cám gà úm cho ăn một thời gian chắc sẽ ổn. Chim bạn nuôi quá thiếu chất dẫn đến suy kiệt, thời gian tới cần bổ xung thêm khoáng chất, năng phơi nắng và hạ thổ.

namprince and ngưuca thíchcu like this.
  8. namprince

namprince Member

Thích đã nhận:
    7
    Bác nói thế tội em. Em này e chăm đủ, thức ăn đa dạng thóc, kê, thi thoảng đậu xanh ... chim rất khoẻ, gù gáy suốt . Nhưng 2 3 hôm nay e nó bị đi iả, ăn uống rất kém dẫn tới tự bứt lông

lehieuhp and ngưuca thíchcu like this.
  9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hạ thổ, rắc thóc xuống đất cho chim tự ăn, cứ để yên tĩnh 1 chỗ đừng bắt nó cũng đừng làm nó sợ xem sao bạn ạ.
    Đôi khi chúng ta cầm tay vào người chim hoặc làm chim sợ thì phân nó cũng màu xanh đó.
    Còn hiện tượng phân quá lỏng cũng có 1 phần nguyên nhân thức ăn quá nóng, nhất là lúc cho ăn kê thì phân chim cũng hơi nát. chim uống nước nhiều hơn thường ngày đấy.

10. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    cây này hình như có độc tố mà bác,bác cho khoáng vào xem sao loại cho bồ câu đẻ,hoặc của thái lan,hạ thổ nhiều chúc bác ơi.bác thay luôn cái cầu đậu to to tí cho em nó đứng vững.màu lông chim của bác thiếu nắng trầm trọng rồi.

namprince and ngưuca thíchcu like this.
  11. namprince

namprince Member

Thích đã nhận:
    7
    Cảm ơn các bác. Tình hình hôm nay cũng có khả quan. Phân em nó ít nước hơn mấy hôm trước. Nhưng tình hình tự nhổ lông vẫn diễn ra phải chăng bị rận mạt, em nhìn vào những chỗ trụi lông thì k thấy gì :-s còn hoa ngũ sắc có độc tố hay k thì e cũng k rõ vì thấy nhiều ng bảo dùng lá ngũ sắc chữa đc đi ỉa cho chim. Ép em nó ăn thóc và cám mà có vẻ cu cậu k chịu nên e đành phải cho kê vào và e nó ăn. :D. Phân chim của ngày hôm nay đây các bác. có phân tức là có ăn phải k ^^. [​IMG]

12. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Thức ăn đa dạng bao gồm 4 thành phần, đó là: Protein, Lipid, Glucid, Vitamine và Mineral bạn ạ. Chim của bạn thừa cái lọ nhưng thiếu cái chai bạn nhé!

namprince thích bài này.
  13. cugayld

cugayld Banned

Thích đã nhận:
    320
    Bác nói rất là chuẩn. Đúng là thừa rượu nhưng thiếu đồ nhắm hihi!

namprince thích bài này.
  14. namprince

namprince Member

Thích đã nhận:
    7
    Vâng em cảm ơn các bác đã góp ý. Em chơi thì cũng chỉ đc hơn 1 năm nhưng cũng k chịu tìm tòi nhiều. Em sẽ nghe các bác và rút kinh nghiệm: em vừa đi kiếm 1 ít phân giun để về phơi nắng cho em nó ăn tạm. Còn bổ sung khoáng lâu dài cho em nó thì em định mua khoáng của Thái Lan mà anh Sơn mecugay nhập về (30k/1 gói). Các bác có ai dùng sp này chưa ạ

Chiều qua e cho uống 1/2 viên berberrin thì sáng nay phân em nó thế này ạ
    khi em tắm nắng. Thi thoảng vẫn thấy tự nhổ lông nhưng tình trạng này đã ít hơn trước

chotmechim thích bài này.