giúp em gấp CTN ko bò

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi kientai, 24/10/08.

1. kientai

kientai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    hồ em dài90cm cao50cm rộng40cm có trồng CTN dùng 4 bóng Jebo 2cây60cm 2cây90, 60cm thì để ở sau, 90cm để ở trước vậy mà CTN nó chỉ bò đc 1 tí là đứng thẳng lên hết, như vậy có phải thíu ánh sáng ko, em định thêm hoặc đổi 2 cây 90cm bỏ 2 cây 60cm nhưng sợ rêu, các bác giúp em gấp CTN nó sắp đứng lên khởi nghỉa hết rồi

2. mctuan

mctuan Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn cho biết thêm về thời gian chiếu sáng của hồ nữa. TCN muốn bò thì cường độ ánh sáng phải cao hơn các hồ trồng các loại cây khác.
    Theo mình thấy thì hồ của bạn hơi thiếu ánh sáng đó.
    Còn vấn đề rêu hại, bạn đọc kỹ diễn đàn sẽ có phương án khác phục thôi. chúc ban thành công?

3. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Hãy đọc hết các bài trên diển đàn rồi bạn sẻ rỏ mà, tất cả có hết trên diển đàn rồi mà.

4. kientai

Thích đã nhận:
    132
    hồ chíu sáng 14h, sáng 4h trưa 4 tối 4h nữa đêm 2h, em có đọc bài của bác mig về ánh sáng thì hồ em cần 3cây 90cm, vậy là dùng 4 cây như vậy là ko đc hả anh

5. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    như thế là đủ sáng rồi... hồ mình dài 80 , rông 40, cao 40 mà chỉ dùng 2 bóng Jebo 6 tấc TCN vẫn bò bình thường.... bạn nên bổ sung thêm dinh dưỡng , vì TCN cần nhiều dinh dưỡng. thiếu là sẽ đứng lên thôi. nhưng đừng quá lạm dụng sẽ bị rêu đó. từ từ bạn sẽ rút ra được kinh nghiêm....vài ý kiến chúc bạn vui

6. kientai

Thích đã nhận:
    132
    chi tiết của hồ em dài90cm cao50cm rộng40cm có trồng CTN dùng 4 bóng Jebo 2cây60cm 2cây90cm, 60cm thì để ở sau, 90cm để ở trước, hồ chíu sáng 14h, sáng 4h, trưa 4h, tối 4h, nữa đêm 2h, co2 24h, nền bonbon, nước 28 độ, tấ cả cây đều xanh tốt thở ngon lành, đỉm đau đầu là ở chổ CTN thở ngon lành vậy mà nó ko chịu bò, tình trạng là lá lớn bò đc 2 nhánh là đứng lên hết, như vậy là có thíu sáng ko hay thíu dinh dưỡng nếu có thì thíu dinh dưỡng gì bổ sung bằng cách nào?

7. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Thử hạ mực nước xuống 15cm để vậy khoảng 1 tuần xem kết quả thế nào ,

8. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    cây bạn thở là ok rồi. bổ sung phân nước bạn có thể ra ngoài Lý Vũ để mua , song bạn cũng có thể ra ngoài tiệm bán hoa lan , hỏi mua chai Multi vitamin B1 mỗi tuần nhỏ chừng 2-3 giọt , hoặc là ra chổ bảo vệ thực vật sài gòn ở Phan Đăng Lưu hỏi mua chai bón phân trung đa vi lượng......lưu ý coi chừng rêu nhé, nhỏ vừa tay thôi nhé... chúc bạn vui

9. doilathe

doilathe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên bổ xung thêm Phân nước, vì TCN muốn bò thì phải cần có dinh dưỡng không thôi là nó đứng lên bạo đỗng hết, bác Phanthanhliem nói đúng đó, với loại Vitamin B1 thì bạn không nên nhỏ nhiều quá sẽ sinh ra Rêu "nâu" thằng Rêu nâu này thì trị nó mệt lám, chúc bạn thành công