Giúp em gấp

Thảo luận trong 'Chuyện khác - Chúc mừng - Thư giãn' bắt đầu bởi Amoro, 29/4/07.

1. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chiều hôm qua sau khi hết mưa em có ra CV 30-4 hóng mát thì phát hiện 1 con dơi con ... bị mưa làm cho rớt xuống đất ... nó cứ kiu chít chít chít ... em thấy tội quá nên lụm về nuôi ... giờ hem bít cho nó ăn,uống cái jì ... em chỉ đang cho nó uống sữa bò tươi ko đường bằng cách lấy kim tim 10cc tháo kim ra .. lấy cái ống mũ có trong mấy cái típ keo dán sắt ... nối vào để bơm sữa cho nó uống ... thấy nó cũng uống mà ko bít nó có tiêu hóa đc ko .... nên em làm cái topic này để mọi người vào chỉ em .. nuôi nó .. em sợ nó chết .. cứu 1 sinh mạng còn hơn xây 7 cái chùa ... mong các bác giúp em
    1 số hình ảnh về về con dơi tội nghiệp :
    ........ em sẽ cập nhật sau ...

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình nghĩ dơi ăn trái cây chín. Chỉ đoáng vậy thôi chứ thật sự cũng chằng biết chính xác :p . Hồi trước trên TV còn thấy có loài hút máu nữa :sick:

3. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    bạn nuôi cũng không sống dc đâu , mà con dơi bạn lượm có mọc lông chưa hay còn đỏ hõn ???? vỉ mình cũng đã gặp trường hợp như bạn khi vào bệnh viện bình dân thăm người thân bệnh gần đó có cái khe tường dơi bay ra nhiều lắm , tự nhiên thấy rơi xuống đất mấy con còn nhỏ xíu chưa mọc lông , nuôi cũng không sống dc vì dơi con lúc nào cũng ôm mẹ nó và gậm núm vú , rơi khỏi vòng tay mẹ nó là cầm chắc cái chết:-S . trừ khi có dụng cụ nào như dáng như dơi mẹ cho chúng ôm vào và bú thì có thể sống sót dc

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Đúng là có loài dơi hút máu nhưng mình chắc là con này ko phải đâu ,loại này còn tí hon thế dù là loại ăn trái cây cũng chưa ăn được .
    Đa phần các loại dơi đều sống nhờ sữa mẹ hết , AMORO làm đúng rồi .
    Nếu là dơi còn đỏ mà chưa mọc lông thì cầu trời mà cứu khó lắm , mà con này chắc cũng đã có lông tơ rồi đúng ko bạn , nếu có lông tơ thì cơ h6ọi sống càng cao , bạn cứ làm thế tiếp nhé , nhưng nên để nó nơi thoáng mát , nếu cp1 mèo , chó thì giam tụi này lại ....ko khéo thì ...Thiếu đi dơi mẹ đó là đều rất khó vì con con còn hấp thu một phần gì gì đó quên rồi từ bộ lông của mẹ , hơn nữa ''sữa mạ là sự phát triển tốt nhất cho trẻ nhó và trẻ sơ sinh '' .
    Sông được hôm nào thì thông tin tiếp hôm ấy nhé .

5. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình cám ơn tất cả về những ý kiến đóng góp .... nghe mọi người toàn nói chết chắc hok .. ớn ớn quá .. nhưng em sẽ cố gắn hết sức .... đây là vài hình ảnh về con dơi đó :
    -----------
    Hình 1 :
    -----------
    Hình 2 :
    ................ cứ cannot hoài .. chán quá em sẽ post típ khi post đc ....

6. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Dơi hay ăn hồng xiêm hay nhãn lắm, bạn thử cho chúng ăn hồng xiêm xem, chắc chú rơi này yếu quá rồi phải cắt nhỏ ra rồi nhồi vào thì nó mới ăn!

7. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Chú dơi này cón quá nhỏ,chắc bạn chỉ có bơm sữa và giữ ấm cho nó thôi!!!Có lẽ các thức ăn khác đều k thích hợp!!Dù sao cũng hi vọng bạn nuôi đc!!!!

8. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    A! forum mình lại có thêm 1 Batman rồi :laughing:
    Theo sách thì bộ Dơi gồm 364 loài, thức ăn là côn trùng, trái cây, địa y, mật hoa, chim chóc, cá và cả máu động vật (cũng may là cả 3 loài hút máu đều ở châu Phi).
    Riêng con dơi cuả Amoro (nếu mình nhận dạng không lầm) là dơi sen muỗi tai nhỏ (tên latin: Rhinolophus borneensis) chuyên ăn côn trùng: muỗi,ruồi, bướm đêm.... Bây giờ cu cậu còn nhỏ (chưa có lông trên thân) thì có thể cho cu cậu uống sữa và ủ ấm (cho nó bám vào người ) cũng được, nhưng đang tưởng tượng sau này bác Amoro hàng đêm bắt muỗi nuôi cu cậu (khi bắt đầu mọc lông nhưng chưa biết bay) thì sao?=)) =)) =)) . Còn việc cho ăn thức ăn khác thì mình không có thông tin. Nhưng cứ thử xem, biết đâu bác luyện được một con dơi ăn cơm thì sao:applause: :applause: :applause: bởi chó, mèo (và cả người nguyên thủy) ngày xưa đâu biết ăn cơm đâu vậy mà bây giờ ....
    Thân

9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nghe sao ớn wá àh...bạn phải cẩn thận trên mình dơi hay có bọ chét, rận và cả ve nữa đó...mình mà thấy con này là chạy mất dép lun...:D

10. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    nó còn nhỏ thế sao có thể ăn hồng xiêm hay nhãn dc bạn ????=)) mà bạn còn dùng từ nhồi nữa nghe hơi ghê ghê !
    còn nhỏ thế này chỉ có uống sữa và giữ ấm cho nó thôi !!!! chúc cho dơi của amoro sống khỏe :x

11. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Khâu nào cũng ko ớn .. ớn nhất khoảng này ~X(
    ....................................................................

12. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Em vác kính lúp ra nhìn roài bác ạh ... may mắn là hok có con nào :D

13. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Ùh đang làm thế đây .. cầu mong em nó mạnh khỏe :D

14. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Cầu mọi điều tốt lành đều đến với nó , bây giờ cho mum sữa ráng lên sau này nghiên cứu đặc điểm mà cho ăn loại thức ăn thích hợp hay khi nó đủ lông cánh , í lộn ...đủ lông chứ ka ka ka rồi thả nó đi , ....trước mắt là học cách làm ....cha trước nha .ka ka ka

15. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    loài dơi ko thích ánh sáng ưa bóng tối hơn nên cho uống sữa rồi giữ ấm trong cái lồng che kín lại.dơi có thể ăn chuối chín bạn thử lấy chuối lột vỏ đẻ nó bám vào xem có ăn ko ?

16. nganha

nganha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    huyn đài tốt bụng hen. giữa đường gặp "dơi" bị nạn sẵn sàng dang tay cứu giúp. tại hạ quả khâm phục ,khâm phục.

Last edited: 30/4/07
  17. Taquang

Taquang Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình thấy mấy con dơi gần nhà mình toàn ăn trứng cá. Nó hút hết nước ngọt trong quả trứng cá rồi nhả hạt trứng cá xuống đất. Bạn thử cho nó ăn quả trứng cá xem sao.

18. cutysaigon

cutysaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    coi chừng đó là hậu duệ của Batman đó anh ơi ...................................*~*

19. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cháu rất cảm phục của chú Amoro vì chú có lòng yêu thương động vật, chúc chú "hậu duệ" của Batman này khỏe mạnh .....

20. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Bác Amoro đâu rồi, báo cáo tình hình chú dơi đó xem nào, có khả quan gì không?
    Có một cách có thể bắt côn trùng cho Dơi rồi, hồi trước có thấy người bạn nuôi tắc kè, dùng bóng dèn tròn treo trên lồng khoảng 40-50 cm, ở ngoài trời vậy là côn trùng, thiêu thân vây quanh bóng đèn nên anh tắc kè no luôn (hôm trước off với bác ngnghai cũng nghe có người dùng chiêu này với chim Xanh Tím) bác làm thử với chú dơi này xem được không, chắc chỉ dùng bóng 25W và treo xa hơn và che bớt nóc lồng dơi lại.
    Thân