Giúp em Họa Mi bị bịnh lạ

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi quangkhai-mytho, 11/4/12.

1. quangkhai-mytho

quangkhai-mytho Member

Thích đã nhận:
    9
    các bác giúp em với.HM nhà em k biết bị gì mà suốt ngày hay hả mỏ và hay ngủ ban ngày.Hm thuộc 2 mùa rồi.em mua lại của người ta,từ khi mua về em nó ít hót lắm.xin các bác giúp em trị bịnh cho hm nhà em.em xin cảm ơn.

2. boby

boby Active Member

Thích đã nhận:
    145
    chim của bác đang bị yếu, bác nên kiểm tra xem có bị đi ỉa ko, khi hót có bị khàn ko? nếu ko bị ốm thì chỉ do là ăn uống thiếu chất nên yếu mới hay ngủ ngày và bắt đầu mùa nắng mới thì bị há mồm. nếu ko bị bệnh gì thì nên cho ăn cám ngon và nhiều mồi tươi để bồi bổ.

hongphucc and quangkhai-mytho like this.
  3. hieuboi123

hieuboi123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    hix, biểu hiện thế thì bác xem phân em nó thế nào, nếu trắng bạch thì ra hiệu thuốc mua thuốc khạc gà rỏ vào cóng nước cho nó uống , rùi nhỏ vài giọt dầu phật linh xuống đáy lồng, áo lồng, phủ lại rùi theo rõi thôi để vài ngày xem có nhảy nhót không !! trước mắt mình nghĩ thế^^

4. quangkhai-mytho

quangkhai-mytho Member

Thích đã nhận:
    9
    cám ơn 2 bác hieuboi12 và boby đã quan tâm.chim của em nó đi phân khô mà trắng,vẫn nhẩy nhót bình thường.giong hót không khàn.em cho nó ăn dế ngày ăn ngày nghỉ.cám thì cám trứng pha trộn với cám gà con.không hiểu sao nó cứ hả họng và ngủ ngày nữa.và nó nhảy xuống gốc đáy lồng ngủ và hả họng.các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em với.cho my em sung và hót.em cám ơn

5. hieuboi123

Thích đã nhận:
    77
    mình nghĩ là chim non nuôi lên rùi, nó không hay bay nhảy vì bị nhốt trong lồng tứ bé nên nó cứ ngủ đấy, bạn mang mồi đến chắc chắn nó tỉnh như sáo, nhưng ăn xong lại ngủ..:)..theo mình đoán là thế .. ko biết có cao thủ nào khác góp ý cho bạn "@quangkhai nhé

6. tinthanhhoa

tinthanhhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    không biết chim bạn mua là chim non hay chim già , và bạn cho ăn như thế nào ? mà trước đó ở nhà người ta em nó có hót không nếu hót mà về nhà bạn không hót thì bạn phải xem lại như thế nào , có bị hoảng không ? chim có bị đi ngoài không ? >?>>

quangkhai-mytho thích bài này.
  7. quangkhai-mytho

quangkhai-mytho Member

Thích đã nhận:
    9
    chim em là bổi.k phải non lên.em cho ăn cám trứng + cám gà con.chim đi phân khô mà trắng

Last edited: 13/4/12
  8. hieuboi123

Thích đã nhận:
    77
    uh, hay nó bị cúm rồi, bác mua ở đâu thế, lúc mua thì em nó nhảy nhót ra sao??

9. boby

boby Active Member

Thích đã nhận:
    145
    chim của bạn đang bị yếu thôi ko có gì phải lo cứ cho ăn tốt (trộn tỷ lệ cám gà con ít thôi nhé cùng lắm là 1/3 vì trong cám gà con có nhiều chất tăng trongj và thuốc chống đi ỉa), nhiều mồi tươi, tắm, phơi nắng đầy đủ, cho đi ngủ sớm( muộn nhất là 6h tối), hàng ngày treo ở chỗ ko làm em nó bị hoảng. nếu làm đúng như thế này chỉ trong khoảng 1 tháng nữa là em nó sẽ hết bệnh trên. chúc bạn thành công.

10. quangkhai-mytho

quangkhai-mytho Member

Thích đã nhận:
    9
    cám on bác.cho em hỏi thêm.cho hm ngày nào cũng tắm sẽ tốt hơn 2 -3 ngày tắm 1 lần không.ngày nào cũng tắm có ảnh hưởng gi không.

11. hieuboi123

Thích đã nhận:
    77
    họa mi nhà Quangkhai thế nào rồi...???..về tắm thì nếu trời nóng ngày nào bác cho tắm cũng được...càng được tắm nhiều chim càng sạch và căng chứ sao..nếu nó yếu cho nó cũng ko tắm..:)

12. quangkhai-mytho

quangkhai-mytho Member

Thích đã nhận:
    9
    con my nhà em cũng đỡ rồi.em nghe theo mấy bác em cho nó ăn mồi tươi cào cào dế.nhảy nhót tưng bừng rồi.nhưng mà nó còn hả mỏ.tắm thì em cho nó ngày nào củng tắm.nó thích lắm.em sợ tắm nhiều quá nó k lên lửa.cám ơn các bác.