Giúp em huấn luyện cu bổi già thành cu khách.

Thảo luận trong 'Cu gáy khách, cu khiển (cu gáy bảo)' bắt đầu bởi minhtu_Hatu, 28/4/12.

1. minhtu_Hatu

minhtu_Hatu Member

Thích đã nhận:
    59
    cho em hỏi. nuôi cu bổi già có huấn luyên đươc thành cu khách ko ah, cách huấn luyên và thời gian huân luyện, giúp em nhé e đang tập chơi

RUA01, ancugay, ptm_ks and 7 others like this.
  2. Cu Hà Thành

Cu Hà Thành Well-Known Member

Thích đã nhận:
    883
    CÓ huấn luyện đựoc chứ, muốn thành khách trước tiên phải nuôi cho nó thuần và thường xuyên tiếp xúc cả nó, khi tiếp xúc thì mồm kêu tay vẫy còn thời gian bao lâu thì tùy thuộc từng con ban à.

RUA01, ancugay, Chiều Quê and 7 others like this.
  3. minhtu_Hatu

minhtu_Hatu Member

Thích đã nhận:
    59
    vâng cảm ơn bác nhiều. chả là em có 2 em cu đã gáy rùi nhưng vẫn con dát lắm, em đang treo trong nhà cho nó quen người, có được ko các bác, mong các bác chỉ giáo thêm

RUA01, ancugay, cucuom and 4 others like this.
  4. vanphucsafa

vanphucsafa Active Member

Thích đã nhận:
    89
    sao bạn không tìm cu con hoăc là cu gáy tơ mà nuôi, sẽ nhanh gáy gù hơn

RUA01, ancugay, cucuom and 3 others like this.
  5. minhtu_Hatu

minhtu_Hatu Member

Thích đã nhận:
    59
    híc do điều kiên thui ban ah............... nhưng mình trót mua 2 em bổi của người đi bẫy chim rùi, xin các bác chỉ giáo thêm, thanks các bác nhiều

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:06 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:05 PM ----------

:-$upupupupupupupup.......................... giup em nào

RUA01, ancugay, Cucusamtho and 3 others like this.
  6. quangdongcg

quangdongcg Member

Thích đã nhận:
    7
    khó đấy bạn , mình thấy người ta chỉ huấn luyện thành cu mồi thôi

RUA01, ancugay, cucuom and 1 other person like this.
  7. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    trước tiên về nhà cắt cánh cho cu khỏi bay sau đó cứ thả ra và bắt chơi với nó lúc nào cu ra mà mình dơ tay dưới người em nó nhảy lên đứng thi tập vừa gù vừa chúc tay nhưng phải kiên trì

RUA01, ancugay, GHT and 2 others like this.
  8. cungniem_damme

cungniem_damme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    520
    nuôi cu già có huyến luyện thành cu khách được không? chim già hay chim non đều lên khác bác à.

cách huấn luyên và thời gian huân luyện? cái này chim già khác với chim non ,chim già thì cần nhiu thời gian để thuần khi thuần được đến độ lủa chim trước tin sẽ gù với chủ chim căng dần lên nữa là gù tùm lum thấy ai củng gù đạt đến chim khách.đối với chim bổi thời gian khá lâu.
    thơi gian huyến luyện? cái này tùy thuộc từng chú chim có chú nhanh thuần nhanh rạn thì mất ít time đối với chú chim chứng,giẩy ,già rừng khó thuần thì time lên được khách củng trường kỳ lém.
    yếu tố chăm sóc ,vị trí treo lồng ,quyết định đến việc thuần nhanh hay chậm của chú chim.
    bạn nên chăm soc em nó chu đáo ,thường xuyên gần gủi để tạo mối quan hệ tốt với chim thì sẽ nhanh đạt dk những gì bạn mong muốn .thân!

RUA01, ancugay, GHT and 5 others like this.
  9. Dead&Gone

Dead&Gone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Bác cứ chăm em n1o kỹ vào đừng để em nó sợ bác là ok sau khi nó nỗi thì cứ chọc ghẹo nó hoài riết nó thành ghiền người thôi chúc bác mau có duoc một con chim khách vừa là một chú mồi văn nghê lâu lâu đi giải khuây nhé

RUA01 and ancugay like this.
  10. nguyengiahung

nguyengiahung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Em có mấy con mộc đã gáy căng, áp lồng gù nhau như điên mà nó ko chịu gù người. Thấy cậu em bảo có con nó nuôi đến 3 năm cũng chẳng thành khách. Nản quá các bác ạ!

RUA01 and ancugay like this.
  11. Mubaohiem

Mubaohiem New Member

Thích đã nhận:
    2
    Luyện mộc thành khách thì em thấy khá là gian nan, nhưng khi đã được thì lại sướng lắm ạ. Chú bổi của e nuôi đến hết năm thứ 3 mới thành khách được bác ạ. Mà muốn thành khách thì trước tiên phải thuần đã, chăm tốt cho nổi lên. Sau đó thì tập vẫy tay, cuc cu như các bác nói ở trên.

Nói chung là kiên trì thì mới được bác ạ. Chúc cu bác chóng thành cu khách.

ancugay and PHIOMON like this.
  12. hungbd

hungbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    theo mình biết thì không phải con bổi nào cũng có thể thành cu khách được đâu. mình từng nuôi có em thì 3th thì thành cu khách, có con mình nuôi 3 năm cũng không được. mà đem ra rừng thì chơi ầm ầm. theo mình thì bạn cứ nuôi nấn cho tốt vào nếu không thành cu khách thì nó vẫn gáy bình thường. muốn thành công thì phải trãi qua gian nan. chúc bạn thành công

ancugay and PHIOMON like this.
  13. hungcaonguyenda

hungcaonguyenda Well-Known Member

Thích đã nhận:
    371
    ban mua chim ve nuoi nau chua da gay nhieu chua neu muon chim khach gu nguoi minh doi cho nha minh co toi 7 con khach 3 nam tuoi long rui ai co nhu cau doi minh doi cho do pai huan luyen mat cong nhung pai boi hay co 0974769599 minh o hg muon giao luu voi anh em me cu

Thinh_DL and ancugay like this.