Giúp em: KLU bị bệnh

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi wegadnie, 14/4/08.

1. wegadnie

wegadnie Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh chị nào có kinh nghiệm làm ơn cứu chú KL nhà em. Hai ngày gần đây trên đuôi và vây bụng xuất hiện các nốt sưng tấy đỏ và xuất hiện rất nhanh trên mình cá cũng có xuất hiện các nốt đỏ và có hơi làm kênh vảy. Em post lên tấm hình các anh chị tham khảo và giúp dùm (hình chụp hơi xấu do em nó bơi nhanh quá) và cả thuốc em mua ở Nguyễn Thông (không biết là thuốc gì nên chưa dám cho vào hồ cá)

2. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Theo mih nghĩ thì cá của bác bị trùng mỏ neo rồi, do choăn cá mồi nên hay bị tình trạng này, để chữa trị cho em nó thì bác phải gây mê cho em nó rồi dùng nhíp nhổ mấy con rùng mỏ neo đó ra, khôngbiết cá bác đa nặng chưa, nếu nặng quá có khi 1 đã xuyên qua người em cá rồi.....bạn nên nhổ ra nhanh, rồi thay nước mới cho váit muối cho em nó dưỡng sức bác àh........chúc cá bác mau lành bệnh.....

3. anhduybb

anhduybb Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cần đưa Cá đi xét nghiệm đi,mới biết được chính xác cá bị nhiễm bệnh gì.Sau đó mới đưa ra phác đồ điều trị.Nếu chúng ta điều trị một cách cảm tính thì rất nguy hại cho cá chúng ta và có thể dẫn đến tử vong không đáng có.

4. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn xem ở chỗ vết sưng đỏ có cài gì như sợi chỉ lòi ra không.Nếu có thì là trùng mỏ neo, phải gây mê rồi rút ra (bạn tham khảo ở phần chữa bệnh). Nếu không có thì có thể là bị nhiễm trùng, cần thay nước thường xuyên mỗi ngày 30%, cho muối 100g/100l, nâg nhiệt lên 30-32 độ, theo dõi vài ba ngày, khoan vội dùng thuốc.Hy vọng góp vài ý kiến này để bạn tham khảo. Thân

5. wegadnie

wegadnie Member

Thích đã nhận:
    1
    Làm cách nào em có thể gây mê cho nó đây. Em cần phải chuẩn bị những gì.

6. bsninhhungxm

Thích đã nhận:
    1
  7. wegadnie

wegadnie Member

Thích đã nhận:
    1
    Em tìm được rồi nhưng nhát tay qúa. Cá của em dù chỉ là loại bình thường nhưng dù sao cũng nuôi từ nhỏ lên nên gắn bó lắm. Có anh chị nào giúp em được không. Em sẽ đem qua tận nơi (phụ phí em sẽ tính sau). Làm ơn.

8. bsninhhungxm

Thích đã nhận:
    1
    Các bác ở Saigon ra tay giúp wegadnie với. Mình ở tít mù BRVT, muốn giúp nhưng chịu thôi.

9. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    wegadnie có PM & mình đã trả lời nhưng không thấy wegadnie để lại số dt liên lạc nên không biết ra sao.Cái này cũng dễ thôi mà.