Giúp em làm cái này đi

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi 7tuoimeca, 27/8/07.

1. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Em định mua mấy cây lan rừng về trồng nhưng ko biết kĩ thuật mong các bác chỉ em công đoạn làm 1 chậu lan đầy đủ,mà lan rừng có nở hoa và hoa có đẹp ko:( :( :( :(

2. TRAN KHOI

TRAN KHOI New Member

Thích đã nhận:
    0
    Huong dan trong lan rung tai tp.hcm

Tôi ở TP.Hồ Chí Minh và rất thích loại lan rừng có hương thơm của Việt Nam vì vậy mong các Bạn hướng dẫn cho tôi cách trồng lan rừng có hương thơm như thế nào
    xin cho biết nên trồng loại lan rừng gì, vị trí ntrồng như thế nào và cách chăm sóc như thế nào
    xin cho biết làm giàn tưới phun sương tự động định giờ tưới như thế nào.

3. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cám ơn hai bạn đã quan tâm đến lan rừng Việt Nam .
    Nói đến cách trồng chung cho lan rừng Việt Nam thì không thể một, hai bài mà viết hết được bởi lan rừng Việt Nam có đến gần 1000 loài và có đặc đểm sinh trưởng rất khác nhau ( phong lan, địa lan, bán địa lan, bán ngập nước, kí sinh, hoại sinh). Hoa lan rừng cũng to nhỏ khác nhau. Có loài thơm mà cũng có loài không thơm (có khi còn gặp Lan hôi nữa)(các bạn nên xem các bài khác trong diễn đàn).

Bước đầu thử thách với Lan rừng các bạn nên nhập môn bằng Ngọc Điểm đọc tại đây
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=7739
    và Thủy Tiên (trồng giống như derdrobium ngoại nhập)
    hai loài này dễ tìm, dễ trồng, không cần phải chăm sóc nhiều, ra hoa vào dịp tết, hoa đẹp và thơm.
    Các bạn có thể ra kios đối diện công viên Hoàng Văn Thụ, Bên cạnh Lăng Ông Bà Chiểu và trước cửa nhà thờ Đồng Tiến (đường Nguyễn Tri Phương).
    Đến với Lan rừng (và cả Lan ngoại) các bạn không thể nóng vội bắt ra hoa ngay được mà phải có thời gian và sự kiên nhẫn đó mới là cái thú của chơi lan.
    Thân

Last edited: 29/8/07