giúp em mới chơi mi được nửa tháng

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hhuanhuan, 12/10/11.

1. hhuanhuan

hhuanhuan Member

Thích đã nhận:
    25
    xin cám ơn mọi người đã đọc bài viết của em mà đã đọc rồi thì phải chỉ cho em kinh nghiệm trong trường hợp của em đó nha em xin trình bày:
    đầu tiên là con chim của em được thằng bạn cho là mi mộc dở nuôi được 5 hay 6 tháng gì đó ạ mặt mày nó bảo là ở nhà nó ko sước sát ji cả nhưng mà do quá trình vận chuyển cho em nó vào hộc nên em nó sước mặt và hoảng hay sao ý ạ bgio cứ cho em nó tắm là y kì mặt lại có vấn đề mà không tắm thì nó cứ buồn buồn sao ý nên ngày nào em cũng cho nó tắm nó rất thích tắm nha có hôm không cho tắm là nó tắm cóng ngay. còn về cám thì em đang cho nó ăn cám bavi và mồi tươi là dế với superworn không biết ăn sperworn có ảnh hưởng gì không ạ nghe nói là ăn sâu chim nóng có phải thế không cơ? tiếp theo là em mới kiếm được cho em nó 1 cô vợ không biết áp dụng ốp thế nào sáng nay mới cho em nó tiếp cận nhau cả buổi sáng đến trưa đi học về mới tách ra em nó hót nhiều hơn khi mà em mái ở phòng bên xùy vài tiếng không biết thế có đc ko cơ con mi mái này em mua của 1 bác chăm chẳng áo lồng ji cả mặt mày xước ghê luôn lúc thì nhảy kinh lắm lúc thì chẳng thèm nhảy ji cả đến buồn cười. các bác tư vấn cho em cách ốp với cả 2 con đều là mộc dở đi ạ. mà cũng băn khoăn 1 điều là 1 ngày cho em nó ăn bnhiu con dế là đủ ạ. thank các bác nhiều

KtsBim, Tran Quy Vinh and Micon like this.
  2. hhuanhuan

hhuanhuan Member

Thích đã nhận:
    25
    chán đời chẳng ai góp ý với em ji cả các bác sôi nổi lên chứ ngày nào em cũng vào ngó bài viết mà chẳng thấy câu trả lời nào chán thật đấy

KtsBim thích bài này.
  3. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    cách ốp mái thì bạn cho 2 em thấy mặt nhau 2 ngày,sau đó tách hẳn ra ko cho thấy mặt nhau,vì ngày nào cũng cho thấy sẽ dẫn đến hiện tuợng lờn mái,sâu worm thì tuần cho 2-3 lần là đuợc mỗi lần cho ăn 1 con thôi,mi thì nên cho ăn cào cào sẽ tốt hơn dế,dế thì cho ăn vào mùa thay lông sẽ rớt lông tốt hơn,nhưng dế và cào cào có mặt tốt và ko tốt,dế cho ăn vào thời điểm thay lông thì sẽ tụt lông nhanh nhưng sẽ chậm lên lưả,còn cào cào thì thay lông chậm nhưng xong lông time căng lửa sẽ nhanh hơn cho ăn dế.Tùy vào thởi d0iểm, của em nó mà có chế độ ăn thík hợp,nếu bạn chỉ nuôi hót thì cám bavì cũng tốt,nhưng 1 bịch cám bavì thì nên trộm thêm 5 lòng đỏ trứng,vài lời chia sẻ,thân

KtsBim and hhuanhuan like this.
  4. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Nếu bạn chỉ nuôi Mi hót thì cám ba vì (trộn lòng đỏ trứng gà) + mồi tươi (cào cào là tốt nhất nếu không dễ cũng tạm được - giống Bác fanchoethan nói) mồi tưới ăn 3 - 5 con/ 1 ngày (nếu mùa thay lông thì cho nhiều mồi tươi hơn 1 chút 7 - 10 con) không nên cho ăn sâu nhất là sâu khô vì em Mi nó sẽ bị nóng khàn cổ hót ko hay. Còn ốp mái bạn làm như Bác fanchoethan nói. Tắm táp cho em nó thì nên tắm vào lúc 5h chiều là tốt hàng ngày cho tắm thêm nắng và sương khoảng 30 phút. Ngoài ra bạn có thế tham khảo thêm ý kiến các Bác lão làng trong diễn đàn. Thân

KtsBim and hhuanhuan like this.
  5. phamquangduch

Thích đã nhận:
    500
    Nếu bạn chỉ nuôi Mi hót thì cám ba vì (trộn lòng đỏ trứng gà) + mồi tươi (cào cào là tốt nhất nếu không dế cũng tạm được - giống Bác fanchoethan nói) mồi tươi ăn 3 - 5 con/ 1 ngày (nếu mùa thay lông thì cho nhiều mồi tươi hơn 1 chút 7 - 10 con) không nên cho ăn sâu nhất là sâu khô vì em Mi nó sẽ bị nóng khàn cổ hót ko hay. Còn ốp mái bạn làm như Bác fanchoethan nói. Tắm táp cho em nó thì nên tắm vào lúc 5h chiều là tốt hàng ngày cho tắm thêm nắng và sương khoảng 30 phút. Ngoài ra bạn có thế tham khảo thêm ý kiến các Bác lão làng trong diễn đàn.

KtsBim thích bài này.
  6. phamquangduch

Thích đã nhận:
    500
    gửi bài thì báo lỗi xem lại thì gửi tới 2 lần các Bác chém nhẹ tay nhé :$

KtsBim thích bài này.
  7. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    Đơn giản lúc tắm bác cho em nó sang lồng tắm nhẹ nhàng thôi.Cho em nó tắm ở chỗ yên tĩnh,bịt 3 mặt của lồng tắm lại,để lại mặt nào có anh nắng chiếu vào.Mi thì cứ hoảng là nó đâm lồng ấy mà kể cả khi nó đã thuần rồi đôi khi còn vỡ mặt.Bác cố gắng nhẹ nhàng nhé@_@.Còn em mái kia thì cũng góp một chút sức vào cho em nó bớt hoảng thôi.Theo em nghĩ trường hợp này thì "Đực Phải Ốp Mái" kekeke.Về thức ăn bác cho ăn cám ba vì cũng oke rồi.Dễ thì ổn.Sâu thì nếu là loại dùng cho cá rồng tức là sâu to thì cho ăn ít thôi,Nếu là loại sau trung quốc ngoài chợ để cho bọn chòe than ăn í thì ko nên cho ăn.
    Chúc bác chăm chim tốt.

KtsBim thích bài này.