giúp em một tí

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lí bạch, 1/2/07.

1. lí bạch

lí bạch Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà em có nuôi hai chú cá bột . hôm nay một con nó cọ xát vào thành hồ và bi liên tuc lát sau thì trở lại bình thường vậy cá em bị gì? cho xin ykien61 ạ cám ơn các bạn đã giúp đỡ=P~ =P~ =P~ =P~ =P~

2. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị nấm rồi bạn ơi! bạn ra tiệm mua thuốc trị nấm đi nhé! còn ko bạn chiệu khó xem lại bài viết trong mục tra cứu nhanh đấy! chúc cá bạn mau hết bị nấm.. thân

3. 3dfish

3dfish Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn xem có lạnh quá không, có bị nấm không, nếu không là nó nghịch thôi. :devil:

4. thaopth

thaopth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nhìn kỹ lại chú cá xem nó có đổi màu sậm đen không, khi bị ngứa do nấm cá bị stress đổi màu sậm đen, nếu không chắc không sao đâu

5. lí bạch

lí bạch Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nhưng cá cũa mình ko nổi những chấm trắng mình lo quá

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Cá bột rất yếu ớt và nhạy cảm với sự thay đổi của môi trường,trước mắt nên tăng cường sưởi cho chúng,rồi sau đó xem tiếp.

7. h2onhatrang

h2onhatrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    - Thứ nhất bạn nên xem lại chất lượng nước mà bạn đang nuôi chú la hán này. nếu chất lượng nước không tốt (bẩn), chú la hán sẽ bị ngứa, sẽ lạng người hoặc cố chà xác vào 1 vật gì đó
    - Thứ hai. Cá của bạn đã bị nấm rồi, nên tìm cách điều trị
    - Cá của bạn đang giởn.
    Tuy nhiên du trường hợp nào đi nữa, bác cũng nên thay nước và ngâm cá trong thuốc nếu thấy cần thiết. Thân!

8. lí bạch

lí bạch Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ah2 mà mình thấy tụi no hay nổi sọc đen lắm liệu có sao ko

9. 3dfish

3dfish Active Member

Thích đã nhận:
    0
    có lẽ là môi trường nước không tốt, có khi là bạn cho ăn thừa thức ăn (thức ăn thừa bị hút vào máy lọc không bơm ra được, dẫn đến bị phân hủy trong nước, làm hỏng môi trường nước mà mắt mình không nhìn thấy được), và có thể là nước bị lạnh, nên cho sưởi nhé, làm sạch nước nhé (bằng cách thay nước và làm vệ sinh bể), cộng kiếm 1 - 2 chú cà mồi thả vào đấy để cho ẻm rượt, đừng để thức ăn thừa trong bể, nhớ là nên cho sưởi nhiệt độ tốt cho cá bột bị bịnh là 30c đó và khi nào khỏi rồi thì tùy bật hay không bật sưởi cũng được. mấy chú cá bột rất nhậy cảm với môi trường ngoài và môi trường nước, nhưng có điểm nữa là mấy em bột cũng rất khỏe. :D

10. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    đó là cách cá phản ứng với môi trương khi môi trường sống không phù hợp , nên kiểm tra nước , thứ nhất độ ph , thứ hai độ mặn , thứ 3 nhiệt độ !
    còn trường hợp nữa là cá bị bệnh nên kiểm tra thường xuyên và quan tâm đến nó 1 tí bạn sẽ tìm ra nguyên nhân thôi mà .............cá không phức tạp như nhiều người vẫn hay nói đâu !

11. abin

abin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chắc là nó bị ngứa đó,bạn hãy tưởng tượng mình ko có tay ko có chân thì khi ngứa có làm giống nó ko?:D

12. lí bạch

lí bạch Active Member

Thích đã nhận:
    0
    giúp em với - Cá la hán nhát

em mới mua con cá bột kcplt nhưng sao nó nhát quá hà nó nấp hoài . lúc nào cũng nổi sọc đen cả . nó lại hay bên gần mép nưoc nửa giúp em với . chung hồ đó em cũng nuôi một con king kamlau bột nó vẫn bình thuong ko sao ca. máy lọc nằm ỏ chỗ của con kama lau ~X( ~X( ~X( ~X( ~X( ~X(

13. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn đọc kỹ trong 4r đi bạn ơi,có nhìu bài hay về vấn đề này rùi đó,tiện thể chỉ bạn 1 cách này lun:do cá còn nhỏ nên hơi nhút nhát bạn cần bỏ thêm cá mồi(cá sặc hay cá trâm vào cho cá dí) nó sẽ bớt sợ hơn.Chúc bạn thành công nhé

14. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    có thể là do nó bị sóc nhẹ đó bác ơi ko sao đâu cho thêm ít muối và đừng wa' lo lắng chúc bác có cá đẹp

15. lí bạch

lí bạch Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình vừa phát hiện ra con này khi tắt đèn thì ko sao nhưng bật đèn thì nổi sọc. đèn em loại xin 220 lan mà . khắc phục sao đây?

16. finalshara

finalshara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá nhà em có đăng bên mục La hán Thành viên,tuy vậy nhưng nó vẫn nhát người. Mấy ngày nay cứ tối tối sau khi cho nó ăn, em bỏ vô hồ 1 con chép Nhật cho nó rượt khoảng 1h. Sau 3 ngày thấy cá dạn hẳn ra. Bạn thử áp dụng cách đó xem sao(cách này giống cách của supreme rùi):D:D

17. nguyen_vinh315

nguyen_vinh315 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn dùng kiếng tập cho cá cũng là 1 cách tốt giúp cá bớt nhát.

18. lí bạch

lí bạch Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi em phát hiện ra nó nhát đèn chứ tắt đèn là nó hết sọc còn cắn kiếng phùm phụt nua74 chứ . đèn em là benxiang xịn 220k các bác giúp em giải quyết với . hồ em có nhiều cá chăm và có cả cá chùi kiếng nua74