Giúp em nâng cao nền từ nền cũ (đã setup đc 2 tháng)

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi diepthanhdien, 13/12/07.

1. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Tình hình là vậy :
    - Em dùng nền của Bác CoDai (nền dầy khoảng 5cm chưa tính nham thạch, lúc đầu setup bằng phẳng (hình 1)
    - Nay em muốn nâng cao 1 phần phía sau lên khoảng thêm 10cm(hình 2)
    Vậy khi đổ thêm nham thạch lên cho cao ở phần sau có cần độn thêm phân ở trong đó kg ?
    Vi khi nâng lên như vậy thì khi trồng cây lên, nó có nhận đc dinh dưỡng từ nền kg ?
    Em dự định trồng Ngưu mao chiên và Đàn thảo, dương xỉ, anubias lên phần đó
    Cám ơn các anh em đã giúp đỡ !

2. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    "Tình trạng" nền của bạn, giống như của mình 2 tháng trước. Lúc đầu setup nền bẳng phân trộn của bác codai. Vì nền làm bằng không tạo dốc chỗ nào cả nhìn .....chán quá nên mình cũng phải nâng nền tạo dốc. Và cũng sợ tình trạng lớp phân nền quá sâu nên mình mua thêm ADA về và chỗ tạo dốc cứ rải 1 lớp ADA lại phủ 1 lớp sỏi (ADA 1.0cm + sỏi 2.0cm cho tới phần hoàn thiện tạo dốc) Vậy là cây rễ ngắn hay dài tới lớp nào cũng có dinh dưỡng cả. Tới bây giờ những chỗ tạo dốc đó cây phát triển rất tốt phải cắt tỉa liên tục vì chúng mọc nhanh quá......:D
    Bạn thử tham khảo xem sao!

3. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    theo mình k cần thiết lắm. hầu hết các cây trồng trong hồ thủy sinh rễ k bám tới lớp phân nền, cây lấy dinh dưỡng hòa tan trong nước là chủ yếu.

4. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Vậy là em bắt tay ngay đc rồi, lúc trước cứ lưỡng lự, Cám ơn anh Jupiter (hôm nào làm lọc nhớ hú em luôn)