giúp em nuôi 1 con chích choè

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi thanggiangho, 28/4/08.

1. thanggiangho

thanggiangho New Member

Thích đã nhận:
    2
    em chưa chơi chim bao giờ, nhưng thấy người ta chơi cũng nghiền nên ra cửa hàng bán chim mua được 1 con chim chích chòe bổi về nuôi
    nhưng nuôi đươc 3 ngày là nó thăng thiên, không biết lý do tại sao? anh em nào biết giúp với.
    hôm nay định mang tiền xuống mua lại 1 con nên muốn anh em chỉ giúp
    thanks

AndyHuynh and ancaraven like this.
  2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bạn mới chơi nên đầu tư thêm tí làm con thuộc mà nuôi. Nếu lấy chim bổi thì để ý xem chim đã vào cám chưa. Mới nuôi chim bổi chưa vào cám thì cực lắm đấy.

Chim thuộc thì khoảng 300-400k, nuôi nhàn vì đã biét ăn cám rồi. Sau này thấy ổn rồi thì chọn chim bổi OK thì cũng không sao

AndyHuynh and ancaraven like this.
  3. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    thanggiangho,
    Chào bác,
    Chích chòe bổi mà bác nuôi chắc chắn là loại chưa ăn mồi, mới bẫy trong tự nhiên về. Bác về nhà treo em nó lên, không áo lồng, hai cóng một nước một cám cho chim ăn, thêm phần để chỗ đông người. Đầu tiên chim sẽ nhảy toán loạn, hôm sau em nó sẽ đứng lồng hơn vì....không ăn gì. Hôm thứ ba như bác nói em nó sẽ chổng chân lên giời, thăng thiên. Nếu bác sờ vào ức em nó thì sẽ thấy sắc như dao cạo, em đảm bảo luôn. Bác nuôi kiểu vậy mà em nó sống mới lạ, chết là đương nhiên rùi:D.
    Bác muốn chắc ăn thì mua loại bổi ăn mồi rồi, chịu khó phục kích một lúc là thấy em nào ăn mồi ngay ấy mà. Muốn "ngon" hơn bác mua chim thuộc.
    Còn bác muốn vào cám cho chim bổi thì làm theo cách sau: trộn cám và sâu khô thêm nước ẩm vào( nhớ dùng cóng thủy tinh để chim còn thấy mồi), cho chim vào chỗ vắng người, phủ áo lồng mỏng, thay mồi mỗi ngày. Đảm bảo chim vào cám. Nhanh thì sau 3h, chậm thì sang ngày thứ 2 là con cứng đầu nhất cũng........ăn:laughing:
    Chúc bác có chòe đẹp
    ---------------------
    Tuyết hồng trong tráp
    Phó Hồng Tuyết

4. hms1993

hms1993 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em xin lổi vì đả chắn ngang nha ^^! , mình nuôi như vậy thì khoãng mấy tháng nó hót sổng bác nhỉ.Em có 1 con chòe bổi nuoi khoảng 6 tháng rồi,lúc cầm lồng nó chịu dứng cầu luôn ý ( nhưng phải từ từ và nhẹ nhàng) mà tức cái nuôi haòi không hót,mong các bác giúp đở cho em nó mau hót đi Cám ơn

5. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Bạn cho chim ăn sâu và cào cào đều đều thì nó sẽ lên lửa từ từ , đừng nên thúc sâu khô cho em nó , đợi khi nào căng lửa rồi cho ăn sâu khô để giữ lửa , chúc em của bạn hót hay

6. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Còn tùy con có siêng hót hay ko , con bạn chưa hót thông thường là do nó chưa có lửa , bạn cần cho ăn nhiều mồi tươi như cào cào , dế .. , và nếu có một em nữa đang có lửa càng tốt, khi nghe em này hót nếu có lửa , nó sẻ hót lại ngay , và thậm chí có thể chơi suốt ngày , lưu ý là bạn dừng cho nó thấy mặt nhau , nếu ko lở con nào chưa có lửa lắm nó sẻ im luôn , hoặc bạn có thể đem đến chổ dợt chim để kick nó hót khi nghe mấy con ở đó hót , nhưng như vậy phải là chim đã dạn hoặc phải dợt vài ba lằn rồi , nếu chim còn nhát hoặc chưa quen đi dợt lần nào nó sẻ sợ ko hót

7. chim_chich

chim_chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em cũng khoái nuôi chích chèo nhưng chưa có kinh nghiệm, chắc fair tậu 1 chú chòe non nuôi cho vui vì em cũng rảnh ngày học có 1 buổi :D

ancaraven thích bài này.
  8. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Theo mình chi bạn mua về có thể không khỏe,và bạn không áo lồng,nước và thức ăn không kỹ nên em no die.
    Chim mới về bạn nên trùm áo,cho ăn sâu vì chim chưa vào cám được.Từ từ rồi hé áo lồng ra dần dần!!!Và tập dần cho chim ăn cám bằng cách trộn cám chung với sâu rời từ từ tách riêng ra!!Nện thêm dế và cào cào nữa nha bạn!

ancaraven thích bài này.
  9. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Chào bác,
    Bác cho em biết bác mua em nó vào mùa gì được không? Bác đã thấy em nó thay lông và hót chuyện chưa? Vì chòe sẽ căng vào mùa hè nhưng chỉ có điều là sớm hay muộn mà thui. Khi em nó thay lông xong thì sẽ lên căng từ từ, bác cho ăn cám ngon và thúc mồi tươi( cào cào, sâu, dế) thì em nó sẽ lên nhanh thui bác ơi. Như em có thằng chòe đuổi ở nhà đến bây h mới sắp căng, chắc là em nó sẽ hót sổng đến cuối năm.

ancaraven thích bài này.
  10. leonardo

leonardo Member

Thích đã nhận:
    5
    cho em hỏi là tầm này mua chim bổi thì có được không ạ, vì sắp tới mùa đông rồi, tất nhiên là chọn con đã cào cám

ancaraven thích bài này.