Giúp em nuôi chim non với!!!!!!!!

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi thegioicacanh, 1/4/08.

1. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Em đang đá banh bỗng có một chú chim non rơi trên cây xuống do gió quá to!!!Chim này đã có lông ống và lông tơ!!Nhưng khi giơ cánh lên vẫn thấy da ở hai bên lưng!!Lông nó màu nâu vàng!!!Hiện giờ nó đã biết nhảy và đập cánh nhưng em ko biết cho ăn gì vì lần đầu nuôi chim !!!Giúp em với!!Và cách cho ăn!!

2. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Bạn không cho biết là loại chim gì hoặc không có hình thì thật khó để tư vấn, tạm thời bạn tìm cào cào non, dế rồi ngắt hết chân, đút cho nó ăn tạm, thức ăn cho chó, mèo dạng viên ngâm nước cho nở, mềm , đút cho chim ăn cũng được, nhớ cho uống nước nữa nhé. Nếu bạn cho biết tên hoặc có hình thì sẽ trả lời bạn kỹ hơn.

Last edited: 1/4/08
  3. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Hình như là chim sẻ non hay sao á!!Nó cứ kêu chíp chíp giống y chang chim sẽ!!Chắc là sẻ rồi!!Nhưng mình đút nó ko chịu ăn!!Cứ im cái miệng chứ ko như con nhồng đút là hả mỏ ăn liền!!!Sáng nay mình lấy cơm nhúng nước!!Banh miệng nó ra nhét hột cơm vô!!Nhét miết nó mới ăn một hột!!Còn đâu nhè ra hết!!Sau đó cho ăn kaukui(thứ ăn cho cá cảnh) và gạo nó cũng ko ăn!!thấy tội ghê!!!

4. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Chịp hình gửi lên, để anh em còn kê toa xem đó là chim gì, nên cho ăn gì nữa, chứ nói khan rồi nhầm toa thì ráng chịu nha!

5. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Híc Híc!!Nay nó nhảy từ trên bàn xuống đập cánh bay xa đực 1m rồi rớt!!Nếu em nuôi nó lớn lên thì nó có theo em ko mấy PRo!!!
    Mấy pro tư vấn giúp em cái!!!Em nó hót nhảy bay xà xà vui lắm!!Mà nhịn đói chắc nhiều rồi!!!
    Em nó to bằng chú chim vành khuyên ấy!!!Em nó rất lanh lợi!!
    Hình đây Hình đây!!!

Last edited by a moderator: 2/4/08
  6. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    chim sẻ rồi bạn ơi, nhưng ráng nuôi cho nó dủ lông đủ cánh rồi thả. Chim con nhìn thấy dẽ thương quá. Ráng nuôi nhé!

7. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Con này ở ngoài quê mình nhiều lắm! con này thuộc bộ sẻ, hay còn gọi là chim sẻ!
    Thức ăn khi nhỏ là sâu, em có thể cho nó ăn cào cào, nhưng cho ăn những con nhỏ và non thôi nha, nó đang nhỏ nên kêu rít rít suốt ngày phải không?
    Ở quê HCN lũ trẻ thừong bắt chim này ở trong những hộp đồng hồ điện! Loại này sống có tính tập thể hơi bị cao đó! Bạn có thể cho nó vào lồng, treo nơi nào có những con chim khác hay đến ấy, rải một ít lúa, những con chim đó sẽ bay đi kiếm thức ăn (sâu) nuôi dưỡng con chim này!
    Nói chung, nhìn cũng giống con chim sơn ca nhỉ! Hi hi...
    Khi nó lớn, bạn có thể nuôi nó bằng thóc, gạo hay lúa! Kinh nghiệm của lũ trẻ là cho nó uống một ít nước đường, thường xuyên, nhưng với lượng ít thôi, nó sẽ rất mến bạn!
    Con này nó mến bạn thời gian đầu, thời gian sau theo chim khác để cặp đôi và...bỏ bạn lại một mình! Con này hình như đang tập bay!
    Cho nó ăn cào cào nhỏ, khi lớn thì cho ăn thóc hay gạo! cho uống nước đầy đủ nha! Chúc vui vẻ!

8. MoneyLove4

MoneyLove4 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    con chiim này nhìn dể thương gê em có nhờ thằng bạn về quê đi tìm dùm mấy tổ trên cây chìm gì củng đc để em về nuôi thử cho vui

9. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Chim sẻ hay có một số nơi gọi là chim se sẻ, họ sẻ! Nuôi như cách trên, vùng nông thôn có nhiều, sống thành bẫy đàn!

10. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Híc vậy lớn lên nó o theo e à!!!Tiếc thế!!!!ĐÚng thiệt!!Nó đang tập bay!!

Nhưng đút nó ko chịu hả mỏ!!Vậy phải banh mỏ nó ra hả chị!!Chỉ em cách cho ăn với!!!

Last edited by a moderator: 2/4/08
  11. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Híc Híc!!Nay nó nhảy từ trên bàn xuống đập cánh bay xa đực 1m rồi rớt!!Nếu em nuôi nó lớn lên thì nó có theo em ko mấy PRo!!!
    Mấy pro tư vấn giúp em cái!!!Em nó hót nhảy bay xà xà vui lắm!!Mà nhịn đói chắc nhiều rồi!!!
    Em nó to bằng chú chim vành khuyên ấy!!!Em nó rất lanh lợi!!

Chú này đúng là sẻ non rồi bạn ạ. Con này nuôi lớn chắc chắn dạn người, nhưng bạn đừng để nó nhịn đói nữa nếu không nó sẽ sang thế giới bên kia đấy ! Chịu khó bắt cào cào , châu chấu non cho nó ăn , chỉ độ tuần nữa nó bay bạn không đuổi kịp đâu, tốt nhất đem cho vào lồng !

12. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Cảm ơn tất cả mọi người!!!!Để em mua cái lồng bỏ nó vào!!SAu này làm chim mồi luôn!!!HeHE!!

13. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Nhìn con chim sẻ của bạn mình nhớ lại lúc còn nhỏ, mình củng hay đi bắt tổ chim sẻ, về nuôi vì lúc ấy tổ chim sẻ rất nhiều , vả lại thời ấy chỉ biết nuôi có mổi chim sẻ , vừa dể kiếm dể nuôi , chim sẻ lại rất khôn nữa , nếu bạn nuôi thời gian thả ra nó vẩn ko đi đâu cả chỉ quanh quẩn gần nhà , ở quê chim sẻ là loài chim gần gủi với người nhất , đâu đâu củng thấy chim sẻ , những nóc nhà ở thôn quê thường được chim sẻ làm tổ kín cả nóc , rồi những bờ tre , những hàng cau , hàng dừa củng có tổ chúng làm đầy ở đó ,
    chúng sinh sôi nảy nở rất đông từng bầy , từng bầy , cả mấy trăm con , chúng thường sà xuống những đống lúa đang phơi để ăn , số lượng chúng đông thế nhưng chưa thấy có ai nói mất mùa do chim sẻ cả , cứ đến mùa thu hoạch ( mùa gặt ) thì chúng nó củng nhộn nhip ko kém người nông dân , lẩn quẩn đâu đó để ăn trộm vài hạt lúa , cứ mổi mùa gặt được mùa thì thấy chúng rất đông , như báo hiệu một mùa bội thu
    Bây giờ ở nông thôn số lượng chúng ko còn nhiều , do bị đánh bắt bằng công nghệ hiện đại , người nông dân ko còn phải lo đuổi chim mổi khi thu hoạch nữa ,nhưng để có một mùa bội thu người ta phải lo đối mặt với đủ loại thiên địch , như sâu, rầy, châu chấu , ốc bưu vàng ..... những nóc nhà thôn quê giờ củng ko có chổ cho số ít chúng làm tổ nữa , chúng phải làm trên các cây cột điện trong các thùng công tơ , hay cột enten ...

14. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Nè! ở nơi bạn có nhiều chim này không? Nếu có thì bạn có thể cho nó vào lồng, treo lên cây, tiếng kêu của chú chim non sẽ làm cho những chú chim trưởng thành khác chú ý! Với sở thích sống tập thể, những con kia sẽ tìm kiếm thức ăn cho chú chim con này, khi chim đã lớn, có thể tự mổ thức ăn, bạn có thể mang nó bẫy những con khác!

15. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    nuôi lớn nó có thể quen nhà như sáo đấy.chịu khó chăm nó nha.

16. MoneyLove4

MoneyLove4 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    có ai biết chổ nào có chim con giống vậy hok đang tính kiếm 1 con ở nhà nuôi con huýt cô với con chòe than rồi tìm thêm 1 con nửa cho vui

17. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Con này you nuôi làm gì? Chim sẻ này nhiều lắm! Thích thì nói một tiếng là anh em kiếm cho!

18. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Giống chim sẻ này nuôi dễ lắm mà, nuôi như nuôi Sáo ấy, mình thấy con này vẫn còn non, bạn thử lót một cái ổ cho nó vào đấy xem, nếu chịu nằm trong ổ thì khi cho ăn sẽ dễ hơn, trộn cám con cò vào nước sau đó lấy que (loại que xiên chả) đút cho nó. Nên cho ăn nhiều cào cào châu chấu. Vài hôm quen người là gọi đi đâu nó sẽ theo đấy như chim Sáo ấy. Nhưng được cái giống này lúc nhỏ thì quấn lấy người đến khi bay được hết vàng ở mép lại phá như chim mộc.

Last edited: 3/4/08
  19. nhocruabeo

nhocruabeo New Member

Thích đã nhận:
    0
    hix ở hà nội thế này bít kím đâu ra dế với cào cào đây? các pác chỉ em với??/