Giúp em nuôi Neon

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi ngotronghieu, 5/3/07.

1. ngotronghieu

ngotronghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    xin chào các anh chị. Em thấy mấy anh nuôi Neon đẹp quá, nhưng em mua về chết hoài. Mấy anh co thể tư vấn dùm em cách nuôi, chăm sóc , và mình cần nuôi với loại cá nào. Cám ơn nhiều

2. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cai đó thì bạn nói hơi mơ hồ đó bạn phải cho biết bạn dùng nước may hay nước giông ,nhiệt độ ,ph ra sao chứ

3. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    các thành phần vi lượng của nước, độ cứng, PH...theo mình thấy chỉ ảnh hưởng tới cá sau 1 thời gian và ko làm cho cá chết ngay cũng như hàng loạt (cá trong nước cứng hay bị còng thì phải???:(). Việc neon chết liên quan nhiều tới sự thay đổi môi trường nước 1 cách đột ngột (neon rất nhạy cảm với môi trường nước), ngay cả việc thả cá cũng quan trọng bạn ạ...Đàn neon nhà mình từng bị nấm 1 loạt, sau đó mình thử tăng nhiệt độ, thay nước...thì 1 tuần sau hết sạch (có 1 em ra đi, làm cho lũ tép sướng ra mặt :D).
    Nếu bạn muốn tìm hiểu kỹ hơn có thể xem trên Forum, rất đầy đủ và bổ ích.
    Chúc bạn thành công.

4. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    neon nổi tiếng là hay ngỏm khi chuyển môi trường sống mà, nhưng khi quen bể rồi thì chúng sống rất dai
    vấn đề là khi cho chúng vào bể mới thì thường chết hàng loạt

5. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Tôi thì thấy thế này, bạn hãy chọn cửa hàng uy tín, biết cách dưỡng cá trước khi bán, mua về cá mới sống tốt được, trước đây tôi hay ham rẻ nên mua neon ở chợ Mơ 4k/đôi, nhưng mua 10 thì chết mất 6-7 con... bây giờ chịu đắt 1 tí, lên AG mua 7k/đôi, mua về thả tõm vào bể, chỉ ngâm thuốc khoảng 10p, chẳng chết con nào, mà 22h tối qua nước cặn quá tôi rút sạch ra, chẳng thèm vớt cá (vì vừa đi uống bia về mệt và lại hăng nữa), cá giãy vì mắc cạn, đàn neon mới mua 1 ngày, thế mà chẳng sao hết, xả nước vào chúng chỉ sốc nước 1 lát rồi lại bình thường ngay.

6. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thực ra neon cũng dễ nuôi, nhưng chúng rất nhạy cảm với môi trường nước. tốt nhất là sau khi set up bể xong khoảng 2 tuần bạn hãy nghĩ đến việc thả neon vào. còn việc thay nước thì chỉ làm cá hơi lừ đừ một tí rồi thôi. quan trọng nhất là nguồn cá. bạn mua ở chỗ quen thì xác suất sống của chúng cao, vì người bán sẽ lựa kỹ cho bạn. mình mua cá chỗ anh truongthinh, APT về sống tốt. nước máy thì bạn nên khử clor trước khi cho vào hồ.

7. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá bác mua về bác khoang thả vào hồ, nếu có hồ phụ thì bác thả vào hồ đó để nó làm quen với môi trường nước, nếu không có hồ thì bác cứ quăng cả bịch vào hồ để khoảng 15 phút cho nhiệt độ cân bằng mới thả cá.
    Cái đó chỉ là phụ còn phần quan trọng nhất là chất lượng nước.

8. duongvanteo

duongvanteo Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em có 1 con thủy tinh đuôi đỏ với 1 bầy neon, lâu lâu chúng cứ dzí nhau đá, nhất là khi cho ăn. Khốn nỗi cả bầy neon mà để em thủy tinh dzí đá hoài, lâu lâu lại đi 1 em. Nghe nói mấy loài này rất hiền, không hiểu tại sao. Có bác nào giúp em với? Thanks

9. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Có khi nào bác cho nó ăn ít quá không, môi trường nước có thường xuyên bị thay đổi đột ngột không ạh....