Giúp em nuôi thần tiên

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi helion, 20/11/06.

1. helion

helion New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là dân tập tọe vbaof nghề và muốn làm một cái bể nuôi 1 đôi thần tiên (Khổ vừa khởi nghiệp đã .....thần tiên). Các bác có thể tư vấn cho em về kích thước, tạo cảnh quan cũng như thức ăn cho cá với. Em xin chân thanh cảm ơn.:D

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nuôi thần tiên cũng không khó khăn gì đâu bạn...bạn có thể mua hồ kích thước vừa phải thường bán ngoài tiệm 60x30x40 cho 3 cặp, 1 máy lọc RS 18W...còn thức ăn thì cho ăn giun hay thức ăn khô KAOKUI cũng tốt, nhớ là cho ăn ít thôi, chúng ăn hết trước mắt bạn là ok, không nên cho dư thức ăn, gây đục nước. Nước thì nên thay 30% 1 tuần...Có thể trồng cây hẹ nước vô các chậu nhỏ đặt trong hồ cho thêm sinh động.
    Chúc vui.

3. cá trên thớt

cá trên thớt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    CÁ TRÊN THỚT thấy lũ này ăn ghê gớn lắm , lúc trước nuôi chúng với cá dĩa , chúng nó dành ân hết hồn ....ghê thật ...cá dĩa thì teo héo cá ông tiên thì càng ngày càng phát tường .Tách ra nuôi chung với cá vàng thấy nó căn vây đuôi cá vàng te tua .

4. AK.8

AK.8 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá thần tiên ngày nhỏ nuôi con nào chết con đó, giờ thử nuôi lại xem sao, các bác có kinh nghiệm gì để nuôi bọn này dễ tý ko nhỉ

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Nuôi bọn này ko cần kinh nghiệm chi cho phiền phúc AK vì bọn này khá dễ nuôi , thấy bọn chúng yểu điệu vạy chứ ăn khiếp lắm , tạp .
    Chủ yếu là nước ko quá ư là clo và luôn có đủ thức ăn cũng như nhiệt ở 28 là được thôi , bọn này xem thế mà dễ bệnh nha AK vì thế cẩn trọng nhất là chất lượng nước( có mái lọc thì 3 ngày thay 1 lần là ok ) Nói chung nuôi bọn này như nuôi cá vàng ấy , khác có chổ dữ hơn thôi .

6. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi mấy con thần tiên dễ lắm bạn ơi , những cách trên theo mình là thấy được lắm rồi đó

7. thuyen_reco

thuyen_reco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi cá đĩa ko khó đâu, nếu bạn đã bị thất bại vài lần thì về sau dễ ợt mà:laughing:
    Đùa tí chút, bể của minh 65x35x40 hiện nuôi rong & 2 thần tiên bố mẹ + đàn con khoảng 30 con cỡ 3cm
    Ngày cho ăn 2 lần, thay nước 1 lần/tháng vẫn thấy phát triển tốt, cá bố mẹ đẻ liên tục nếu mình tách riêng đàn con ra bể khác. bạn xem trang này nhé.
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=4990&page=2
    Chúc bạn thành công.

8. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Uhm cá thần tiên cũng dễ nuôi lắm bạn àh.Nếu trong hồ có trồng thêm rong thì càng tốt thui.Có điều là nó ăn dữ lắm.Nhưng đừng thấy đòi ăn mà cho ăn nhiều nha dơ nước lắm

9. nhoccan_thamlam

nhoccan_thamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thần tiên ko chịu được lạnh nên nếu pác nào ở ngoài bắc mà mùa đông lạnh thì phải có sưởi cho chúng nó kẻo ko thì teo, còn đâu thì ko có gì đáng lo chúng cũng khá dễ sống

10. haile

haile New Member

Thích đã nhận:
    0
    thần tiên dễ nuôi thôi bạn thay 30% nước mỗi tuần nhớ cho chúng ăn ít một thôi cho ăn làm 2 đến 3 lần trong ngày bể trồng loại cây có lá to một chút mình cũng nuôi một đôi chúng đẻ liên tục nhưng kô biết cách chăm lên trứng hỏng hết

11. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    nuôi thần tiên thấy sau mỗi lần ăn, thức ăn thừa thường dính lên vây và đuôi của cá vậy ta dùng cách phổ thông: dùng tay ghỡ bỏ ko biết có làm cá bị khủng hoảng tinh thần về sau hay hư dáng ko?